4 ตอบกลับ

ถ้าอารมณ์เกิดจากการที่อยากให้มีคนสนใจเค้า นั่นถือเป็นพัฒนาการทางด้านอารมณ์ที่ดีของลูกนะคะ คือเค้าเรียนรู้ที่จะแสดงอารมณ์หลากหลายแบบ เรียนรู้ว่าทำยังไงคุณแม่ถึงจะมาสนใจตัวเองค่ะ ถือว่าลูกฉลาด อย่ากังวลค่ะ ที่แม่ต้องทำคือพูดกับเค้าเพราะๆ ใจเย็นๆค่ะ ห้ามโวยวายหรือเสียงดังใส่เค้านะคะ จะทำให้เค้าแยกไม่ออกว่าอันไหนแม่ปกติ อันไหนแม่โกรธค่ะ เพราะอนาคตเค้าโตขึ้นเราต้องมีการดุเรื่องอื่นอีกเยอะค่ะ ตอนนี้อดทนนะคะแม่ น้องกำลังเรียนรู้ และบวกกับร่างกายเด็กหกเดือนเปลี่ยนแปลงหลายอย่างค่ะ ทั้งอาหารการกินก็เปลี่ยน แถมฟันขึ้นอีกต่างหาก

555 งั้นคงไม่อึดอัดค่ะ ไปลงได้ถูกจุดแล้วค่า 😂😂😂

ช่วง 6 เดือน น้องกำลังฟันขึ้นค่ะ จะเจ็บเหงือกคันเหงือก จะงอแงเป็นพิเศษ อาจทีไข้ร่วมด้วย ลองหาข้อมุลในเน็ตดูนะคะ มันมีวิธีดูแลยุ

ขอบคุณมากค่ะ

คุณแม่พูดคุยกับน้องบ่อยๆ เล่นกับน้องบ่อยๆ นะคะ

ชวนเล่นสารพัดเลยค่ะบางอย่างไม่ได้ดั่งใจเค่าจะทำฤทธิ์ใส่

ใจเย็นๆ ค่ะ

ใจเย็นมากค่ะ555