7 ตอบกลับ

ลองเอาหมอนกันสะดุ้งวางบนอกน้องดูไหมค่ะ เผื่อช่วยได้

บ้านนี้ชอบสะดุ้งทำไงก็ไม่หายลูกเเม่บ้านอื่นเป็นไหม

เหมือนกันค่ะน้องจะห้าเดือนล่ะตื่นแทบทุกชั่วโมง

น้องนอนกลางวันมากไปมั้ยคะแม่

บ้านนี้ห่อตัวนอนค่ะ จะหลับนานหน่อย

น้องอายุกี่เดือนคะแม่

โอ้ว 4 เดือนแล้วนึกว่าน้องยัง 1-2 เดือน พอกับลูกเราเลยค่ะ ตอนนี้ของเรา 3 เดือนครึ่งค่ะ แต่น้องนอนเป็นเวลามากๆตั้งแต่เกือบๆ 3 เดือนค่ะ เราฝึกเขาให้นอน-ตื่นเป็นเวลาค่ะ แรกๆพอสามทุ่มเราไม่เล่นกับเขาเลย ย้ำว่าไม่ชวนเล่นไม่ชวนคุยเลยค่ะ เพราะวัยนี้กำลังสนุกกับการคุยมากๆ เราจับเขาอุ้มท่าหันหน้าเอาหัวแนบอกเรา ให้เขาฟังเสียงหัวใจของเรา และร้องเพลงกล่อมค่ะ เขาก็จะนอนหลับ พอตีสองหรือสาม เราจะปลุกเขามากินนม ทำแบบนี้ประมาน 3-4 วัน เขาจะปรับตัวเอง และจะนอนได้ไว นาน จะตื่นตามเวลาเลยค่ะ ต้องฝึกนะคะ น้องเริ่มโตแล้ว

น้องกี่เดือนแล้วคะ

ให้น้องนอนตะแคงค่ะ

ลองแล้วคะ😂