สวัสดีค่ะจะสอบถามว่ามีแม่ๆคนไหนเครียดตอนท้องบ้างไหมค่ะ เรื่องคนทักว่าท้องเล็กด้วยค่ะ

บ้านนี้ค่อนข้างจะคิดเล็กคิดน้อยบ่อยติดเป็นนิสัยแต่ก้พยายามบอกตัวเองว้าอย่าคิดมากค่ะ สิ่งที่กลัวเลยคือกลัวจะรับมือกับวันข้างไม่ไหวกลัวเลี้ยงลูกไม่ได้ไม่ดีพอกลัวลูกจะไม่มีแบบคนอื่นเเต่เราก้ทำเต้มที่แลัวกลัวไปหมดตอนนี้30วีค+2วันค่ะ #ขอคำแนะนำกับแม่ๆด้วยนะคะ #ท้องแรกคะ ขอคำแนะนำไม่ให้คิดมากหน่อยค่ะกลัวส่งผลกระทบต่อลูกแต่ทุกวันนี้แม่ก็ยิ้มสู้ยิ้มเก่งตลอดเลยน่ะค่ะ💞 อีกอย่างไม่ค่อยมั่นใจเลยเวลามีคนทักว่าท้องเล็กกลัวลูกโตไม่ทันค่ะกลัวลูกน้ำหนักไม่ตามเกณ์บ้างอะ/รบ้างเหนื่อยไปหมด

1 ตอบกลับ

คนท้องฮอร์โมนเปลี่ยนอาจจะคิดมากเป็นเรื่องปกติ แนะนำปล่อยวางนะคะ ส่วนเรื่องคนทักเรื่องท้องเล็กหรืออะไรแนวนี้ ถ้าคุณหมอไม่ทักไม่ต้องคืดมากค่ะ คนอื่นไม่ใช่หมอ เขารู้ดีไม่เท่าหมอแน่นอนว่าลูกเราโตหรือน้ำหนักตามเกณฑ์หรือเปล่า อย่างบ้านนี้ตอนท้องน้ำหนักขึ้นแค่ 2 โลเองค่ะ ก็มีคนทักคล้ายๆกัน ว่าน้ำหนักขึ้นน้อย ลูกจะไม่โตนู่นนี่นั่น เราก็บอก อ๋อ ไม่ได้ซีพอดีหมอบอกตามเกณฑ์ดีทุกอย่าง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะค่ะจะเก็บไปปรับปรุงค่ะ