117 ตอบกลับ

12วีค จู๋กับจิ๋มยังไม่พัฒนาเต็มที่เลยค่ะคุณแม่ ถ้าซาวด์เฉยๆยังดูไม่ออกจ้า คนที่รู้เพศลูกตอน 12วีค คือแม่ที่ตรวจดาวซินโดมแบบนิฟตี้เทสค่ะ ซึ่งค่าใช่จ่ายสูงพอสมควร

อายุครรภ์ 12 wk สามารถตรวจโครโมโซมได้ค่ะ เป็นวิธี Non-Invasive Prenatal Testing หรือเขียนย่อว่า NIPT ค่ะ ตรวจเด็กดาวน์และสามารถรู้เพศของลูกได้เลยค่ะ

บ้านนี้15w4dหมอนัดซาวดูเพศวันที่16นี่แล้วค่ะ แต่ปกติหมอก็ซาวทุกเดือนอยู่แล้วค่ะ แต่ท้องแทบไม่ออกเลยค่ะ (12wทำไมท้องใหญ่จังค่ะ)

ใจเย็นค่ะ อวัยวะโตพอที่จะฟันธงเรื่องเพศได้หลัง 20 วีคค่ะ ยกเว้นแต่ว่าจะตรวจนิฟตี้หรือเจาะน้ำคร่ำตอนไตรมาสแรกค่ะ

อายุครรภ์น้อยไปคะ บางที 18-20 week ถึงทราบ นะคะ แต่ขึ้นอยู่กับน้องด้วยว่านอนท่าไหนนะคะ แต่ถ้าตรวจ nifty 12 week จะทราบเพศเลยคะ

บ้านนี้ 20w จ้า แล้งแต่ว่าร้องจะหุบขาไม๊ แต่ 12 w พัฒนาการอวัยวะเพศยังไม่ชัดเจนนะคะ รอให้ถึง 17w น่าจะมองเห็นค่ะ

บ้านนี้ท้องสอง 11w4d ท้องยังไม่ออก น้ำหนักเท่าเดิมอยู่เลย แม่. ส่วนเพศ 17-18w น่าจะชัวร์ คนแรกก็รู้ราวๆ17wค่ะ

3เดือนก้ยังไม่ทราบกันหรอกค่ะส่วนมาก นอกจากตรวจนิปปี้ ส่วนมาก4เดือนขึ้นไปค่ะ ใจเย็นๆนะคะ

VIP Member

ปกติชาด์วเห็นเพศชัดตอน19wขึ้นจ้า 12wต้องตรวจโคโมโซมหรือเจาะน้ำคล่ำจ้าถึงจะรุเพศชัด

VIP Member

รอสัก 16-20 วีค ซาวด์น่าจะเหนชัดแล้วค่ะแม่ แต่ขึ้นอยุ่กับท่าน้องตอนที่ซาวด์ด้วยค่ะ