1 ตอบกลับ

VIP Member

เอาไว้แลกเปลี่ยน ความรู้และหาจ้อมูลก่อนคลอดค่ะ แต่บางทีเจอคำถาม ที่ไม่ควรถาม ซึ่งจะเจอบ่อยมากกกก เช่น - ขึ้น 2 ขีดท้องไหม ...ที่กล่องมีค่ะ ใน google หาได้ค่ะ - ท้องเล็กไปไหม... อันนี้ควรดู นน. ลูกค่ะ ในส่วนของท้อง เล็กใหญ่ เอาอะไรเป็นตัววัด - มีเลือดออก ควรไปหาหมอไหม...คำถามนี้ เราว่าเวลาฝากท้อง หมอจะแจ้งอยู่แล้วนะคะ บางคนรอคำตอบไม่ไปหาหมอ แล้วถ้าเกิดแท้งขึ้นมาไม่เสียใจหรอคะ ประมาณนี้แหละคะ ที่หลายๆๆ คนไม่ค่อยอยากจะตอบ เพราะมันเป็นสิ่งที่มีโพสบ่อยๆๆ อย่างท้องเล็กไปไหม บางวันเข้ามาดู มีแต่คำถามนี้ ติดๆๆ กัน บางทีอยากเข้ามาดูว่า มีอะไรน่าสนใจ อะไรที่เราต้องเตรียมตัวหรือควรรู้ก่อนคลอด หรือดูว่าแม่คนไหนมีปัญหาอะไร เผื่อจะได้ช่วยแนะนำ แต่ก็มาเจอคำถามเดิมๆๆ เหมือนเดิม

บางคนถ่ายมาพร้อมกล่องเลย งง ใจ