68 ตอบกลับ

คุณหมอสั่งคุมน้ำหนักและอาหารค่ะ​ ตอนแรก12สัปดาห์ขึ้นไป​ 4โลตอนนี้​ 16สัปดาห์​ลดไป2 โล​ สรุปตอนนี้ท้อง​ 16​สัปดาห์น้ำหนักขึ้นมา 2 โลค่ะ​ คุณแม่ต้องคุมอาหารดีๆ​ นะคะระวังน้ำตาลด้วย

TapFluencer

ระวังเป็นแบบบ้านนี้นะคะ ตอนนี้26+4w เป็นเบาหวานเรียบร้อยแล้วค่ะ ขึ้นมา8โล ตรวจรอบ2ผ่าน2เข็มไม่ผ่าน2เข็ม(กลืนน้ำตาล) ต้องคุมน้ำตาลจนกว่าจะคลอดเลยค่ะ แล้วคุณหมอจะนัดบ่อยด้วยนะคะ🥹

ปกติค่ะเเม่ ปกติจะโดนคุณหมอบ่นค่ะ🤣🤣 บ้านนี้โดนประจำค่ะ จะให้ทำยังไงก็ไม่เเพ้ท้องเลยหิวตลอดเว ตอนนี้28+ ขึ้นมา15กก. เเล้วจ้า

32 วีค ขึ้นมา10โลค่ะ น้องหนัก 2.2กรัม หมอยังให้เพิ่มน้ำหนักอีก ปล.ตรวจคัดกรองเบาหวานแล้ว ไม่เป็นค่ะ ตรวจไป2รอบก็ผลเลือดปกติดี

ถือว่าขึ้นเร็วมากเลยค่ะ ต้องระวังน้ำตาลในเลือดสูงนะคะเพราะช่วงท้ายๆจะมีตรงจว่สเป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์ด้วยค่ะ

เค้า18วีคไม่ขึ้นสักโลเลยค่ะเวลากินอิ่มอยู่ที่41-42-43แค่นี้ตื่นเช้ามาก็41เหมือนเดิมแต่พุงเริ่มออกเยอะแล้วค่ะ555🤣

โหแอบยากนะคะเค้ากินวันนึงบ่อยมากกลัวว่าถ้าเข้าไตรมาส3น่าจะพุ่ง🤣

ไม่ปกติคะ ระวังเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์นะคะแม่ เราโดนมาแล้ว แถมคลอดก่อนกำหนด1เดือนด้วยคะยังดีที่น้องหนัก2710

ต้องคอยควบคุมเรื่องอาหารนะคะ อายุครรภ์ยังไม่มาก แต่น้ำหนักขึ้นมาก อาจมีความเสี่ยงเรื่องเขาหวานได้ค่ะ

เพิ่งไปตรวจมาเลยเดือนที่แล้ว72เดือนนี้โดดไป76ตกใจทำไมโดดเยอะขนาดนี้ก่อนท้อง63 24wเองกว่าจะคลอด80ก็แค่เอื่อม😅

บ้านนี้1-3 เดือนแรกลดไป 10 โลเพราะแพ้หนัก หลังจากนั้น 4-8 เดือน(ปัจุบัน)ขึ้นมา 20 กิโล ท้อเลยค่ะ หมอบอกเบาลงหน่อย 🤣