14 ตอบกลับ

ลองทำตามนี้ดูค่ะ น้ำลายสอตลอดเวลา ไม่ต้องกังวลไปนะคะ หากรู้สึกว่า น้ำลายเยอะตลอดเวลา บ้วนใส่แก้วใส่ถุงทิ้งก็แล้ว ก็ยังจะคอยสออยู๋ได้เรื่อย ๆ ... ไม่มีใครสามารถตอบได้ว่า ทำไมเวลาท้องถึงชอบมีน้ำลายออกเยอะ แต่เชื่อว่าที่เกิดขึ้นนั้น เป็นเพราะฮอร์โมนในขณะตั้งครรภ์มากกว่า วิธีการลดอาการดังกล่าว นอกจากจะคอยบ้วนน้ำลายใส่แก้วหรือใส่ถุงแล้ว คุณแม่ท้องก็ควรดื่มน้ำหรือดื่มน้ำมะนาวนะคะ เพราะอาจช่วยให้อาการดังกล่าวนั้นดีขึ้น https://th.theasianparent.com/10-อาการของแม่ท้องแบบไหนนะ-ที่เรียกว่า-ปกติ

VIP Member

เหมือนกันเลยค่ะ บางทีไม่อยากกลืนน้ำลายเลย มันทำให้ผะอืดผะอม ก็จะบ้วนในห้องน้ำเวลาไปเข้าค่ะ ถ้าไม่ได้เข้า จะใช้จิบน้ำเย็นแก้ขมปากแทนค่ะ

ของเราน้ำลายจืดค่ะ เหมือนอมน้ำกลั่นอยู่ในปากตลอดเวลา จืดๆชืดๆยังไงไม่รู้ พอเข้าเดือนที่5 เริ่มดีขึ้นเเล้วค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะตอนแพ้ท้อง รอให้หายเอง ไม่รู้จะทำยังไง พอหายแพ้ท้องอาการก็หายไปเองเลยค่ะ

ทานขนมปังกรอบนะคะ เพราะขนมปังกรอบจะดูดซับน้ำได้ดี หมอจึงแนะนำทานเล่นๆได้ค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ ถ้าเผลอกลืนน้ำลายปุ๊บอ้วกแตกเลย ทรมานมากๆคะ

เคยเป็นตอนแพ้ท้องเดือนสองเดือนแรก ทนจนหายเองค่ะ😂

เคยเป็นตอนท้อง 2-3เดือนเเรก ตอนนี้34+1หายแล้วค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ต้องป้อนออกตลอดเวลา

เรากินลูกอมรสมะขามค่ะ ช่วยได้เยอะเลย