3 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นตอนกินนมยี่ห้อแรกค่ะ น้องกินนมผงอย่างเดียว เพราะแม่ไม่มีน้ำนมค่ะ หลายวันกว่าจะอึทีบางที 4 -5 วัน ออกมาเป็นก้อนกระสุนบ้าง หนักเข้าคือร้องไห้เวลาเบ่ง ร้องไห้ตื่นบ่อย เลยอ่านในเว็บแล้วตัดสินใจเปลี่ยนมากินนมยี่ห้อใหม่ตอนนี้ 2 วันถ่ายที บางทีถ่ายติดกันทุกวัน ถ่ายง่าย สบายท้อง ไม่ร้องไห้ค่ะ ลองดูนะคะ เริ่มจากสังเกตุลักษณะอึสำคัญที่สุดค่ะ หลายวันถ่ายไม่เป็นไร แต่อึอย่าเป็นก้อนแข็งเป็นพอค่ะ และก็ใส่ gripe water ผสมนมเวลาที่รู้สึกว่าเขาท้องอืดช่วยได้ดีเลยค่ะ

น้องบ้านนี้ไม่อึ มา 5 วัน พอวันที่ 5 น้องก็อึคะ ตอนนี้อึวันเว้นวันคะ นมแม้ล้วน ถ้าเลยห้าวันควรพาไปหาคุณหมอนะคะ

แล้วอึ กระปริบกระป่อยระคะ ปกติหรือป่าว กินนมแม่อย่างเดียว

ทามหาหิงค์ค่ะ