2 ตอบกลับ

เอาแอลกอฮอล์เช็ด เอาสำลี/คัตเติ้ลบัตซับหนองให้แห้งบ่อยๆ บ้านนี้กว่าจะแห้ง เกือบสามเดือนเหมือนกันค่ะ สะดือไม่เเห้งแถมมีตุ่มหนองขึ้น ไปหาหมอรพ.ที่คลอด ให้เอาแอลกอฮอล์เช็ดให้ชุ่มๆ แต่ไปหาสาธารณสุขแถวบ้าน หมอให้ยาฆ่าเชื้อหรือแก้อักแสบนี้แหละมากินด้วย หายค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ เดี๋ยวลองเช็ดด้วยแอลกอฮอล์ดูก่อนนะคะ เวลาไปหาหมอไม่ได้ยามากินเลยค่ะ

แอลกอฮอล์จุ่มCotton bud ล้วงสะดือลึกๆค่ะเอาหนองกับสิ่งสกปรกออกมาหลังอาบน้ำ หมอบอกไม่ต้องกลัวน่องเจ็บค่ะ เช็ดทุกวันจะแห้งและหลุดไปเอง บ้านนี่ 7 วันสะดือแห้งหลุดค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ จะลองดู