11 ตอบกลับ

VIP Member

อย่าเร่งน้องนะคะคุนแม่ พัฒนาการของเด็กแต่ละคนไม่เท่ากันค่ะ บางคนอาจจะช้า หรือ บางคนอาจะเร็ว กว่ากันไป ครึ่งเดือน/1เดือนค่ะ

เยี่ยมเลยค่ะ😊😊

พัฒนาการขอฝเด็กแต่ล่ะไม่เหมือนน่ะคะคุณแม่ ลูกเรา2เดือนก็มีคว่ำบ้างแต่พอ3เดือนกว่าๆคว่ำได้ก็คว่ำใหญ่

VIP Member

เราจับน้องคว่ำตั้งแต่คลอดมาได้3สัปดาห์อ่ะค่ะ เพื่อฝึกกล้ามเนื้อคอ ฝึกน้องชันคอ คอจะได้แข็งเร็วๆ

เก่งมากค่ะ บ้านนี้คว่ำ3เดือนค่ะ

อ่านเจอในสมุดฝากครรภ์เล่มสีชมพูเขาบอกว่าอาจเป็นอากราเกร็งของกล้ามเนื้อค่ะ ลองเปิดอ่านดูนะค่ะ

คะ ขอบคุนมากคะ

บ้านนี้พยายามจะคว่ำตั้งเเต่2เดือนกว่า คว่ำได้3เดือนกว่าค่ะ พอคว่ำได้คว่ำใหญ่เลยค่ะ

พอจับให้นอนน้องตะแคงทันทีเลยแล้วก็คว่ำบ้างครั้งคว่ำได้บ้างครั้งคว่ำไม่ได้คะ แต่น้องพยายามมากเลยจะคว่ำคะ

บ้านนี้ก็คว่ำค่ะแต่ก้ไม่ให้คว่ำนานหรอกคอน้องยังไม่แข็งชันคอนานไม่ได้

เหมือนกันคะ ไม่ให้คว่ำนานๆ

ลูกสาวก็ได้ 2 เดือน 10 วันกำลังหัดคว่ำเลยค่ะ ตะแคงเอง หงายเอง

เหมือนกันเลยคะ ตะแคงเอง หงายเอง

ถือว่าค่อนข้างเร็วนะ ปกติแล้วคว่ำ-หงายได้ไม่เกิน 6 เดือน

บ้านนี้น้องคว่ำเองตอน 2เดือน 25วันค่ะ ปัจจุบันแข็งแรงดีค่ะ

ระวังด้วยค่ะเพราะคอน้องยังไม่แข็ง