3 ตอบกลับ

ลูกแหวะนม พบได้บ่อยในเด็กทารกอายุน้อยกว่า 6 เดือน เพราะเป็นช่วงวัยที่กล้ามเนื้อหูรูด หลอดอาหาร และส่วนกระเพาะอาหารยังทำงานได้ไม่เต็มที่ ดังนั้น จึงมักจะมีการไหลย้อนกลับของนมที่กินเข้าไปอยู่บ่อยครั้ง ซึ่งการสำลัก หรือแหวะนมออกมานั้น ไม่ได้ไหลย้อนกลับออกมาทางปากเพียงอย่างเดียว บางครั้งก็ทารกสำลักน้ำนมไหลออกทางจมูกด้วยเช่นกัน อย่างไรก็ตาม ลูกแหวะนมบ่อย ไม่ถือว่าเป็นเรื่องที่น่ากังวล และไม่ก่อให้เกิดอันตรายรุนแรงค่ะ ตราบเท่าที่ทารกยังสามารถดูดนมได้เป็นปกติหลังจากการแหวะนม

โดยปกติเด็กทารกหูรูดจะยังไม่ปิดสนิท จะมีการแหวะบ้าง นานๆที (ต้องไม่ใช่ทุกมื้อไม่ใช่ทุกวัน) ถ้าแหวะบ่อยเกินและแหวะเป็นก้อนด้วย ต้องหาหมอนะคะ บ้านนี้ได้ยากันแหวะมากินเช้ากลางวันเย็นค่ะ ไม่แหวะแล้ว

แหวะบ่อยเป็นเรื่องปกติค่ะ​ แต่แม่ลองสังเกต​ดูก็ได้ค่ะ​ ของเราเคยเป็นเยอะตอนให้น้องกินนมเยอะเกินไป​ พอลดปริมาณ​นมลงมาก็แทบไม่แหวะเลย​ ปล.แม่อย่าลืมจับน้องเรอดี​ ๆ​ นะคะ