แบ่งปัน ประสบการณ์ ลูกตัวเหลืองเพราะนมแม่ ค่ะ

น้องเกิด 16 เมษายน 2563. ตอนนี้น้อง 1 เดือน 9 วัน เลี้ยงนมแม่ล้วนค่ะ หลังจากออกจาก รพ. เริ่มมีอาการ หน้าเหลืองถึงอก ตาเหลือง คุณย่า คุณยาย เริ่มแนะนำให้พาตากแดดอ่อนๆแต่ไม่หาย พาไปหาคุณหมอตอนน้องครบ 7 วัน คุณหมอให้เจาะเลือดเช็คค่าเหลือง ก้คาบเส้น ไม่น่าเป็นห่วง เลยอดทนรอให้หายคิดว่าน่าจะหายเหลืองไปเอง จนครบ 1 เดือน ไปหาคุณหมออีกรอบ คุณหมอคิดว่าน่าจะตัวเหลืองจากนมแม่เลยสั่งให้งดนมแม่ 7 วัน แม่ทั้งกังวล ทั้งกลัว กังวลว่าน้องจะไม่ยอมกลับมาเข้าเต้า กลัวว่าถ้างดแล้วน้องไม่หายเหลือง จะมีโอกาสเป็นโรคตับ แต่ตอนนี้ผ่านมาครบ 7 วัน น้องดีขึ้น กลับมากินนมแม่เข้าเต้าได้ตามปกติ ถือเป็นความรู้ๆใหม่ๆ ว่าการตัวเหลืองของลูกก้มีโอกาสเป็นเพราะนมแม่ได้ค่ะ #นมแม่ดีที่สุด

2 ตอบกลับ

บ้านนี้ก๊เป็นคน ตอนน้องอายุเท่าลูกแม่เลย บางคนบอกให้ทานน้ำบ้าง แต่แม่บ้านนี้ไม่สนใจค่ะ ให้นเองท่นนมปกติ เดียวน้องก๊หายเอง

ขอบคุณที่มาเเบ่งปันประสบการณ์ค่ะแม่