4 ตอบกลับ

เราเคยเป็นแบบนี้ หมอบอกน้องอาจจะลำใส้อักเสพ ถ้าไม่ได้ตัวร้อนอ้วกซึม กินยาตามอาการ หมอให้ยา แก้อาเจียน ยาแก้ปวดท้อง พารา หมอบอกถ้าเป็นแค่ครั้งสองครั้ง บางทีอาจเป็นได้ แต่ถ้าเป็นทุกครั้งต้องกับมาใหม่ หรือมีอาการข้างต้น หมอไม่ได้ให้ยาฆ่าเชื้อเพราะ บางทีมันไปทำรายเชื้อที่ดีในลำใส้อาจจะหายได้เอง น้องกินนมแม่ล้วน คะ ก่อนหน้าแม่กินส้มตำปูปลาร้าเข้าไปคะ น้องถ่ายเป็นเลือดแค่2-3ทีคะ แล้วก้หายไป

หมอบอกว่า น้องลำไส้อักเสบติดเชื้อสามารถหายเองได้และไม่ได้รุนแรง จนต้องให้ยาฆ่าเชื้อ แล้วส่งตัวไปอีกโรงบาลนึงเพื่อหาสาเหตุ เราไปอีกโรงบาลนึงตามที่หมอนัด หมอเก็บอึไปตรวจเพาะเชื้อ ผลออกมาน้องไม่มีการติดเชื้อใดๆเลยค่ะ ปกติทุกอย่าง น้องไม่มีอาการอย่างอื่นนอกจากการ อึมีเลือดออกมาค่ะ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ของเล่น ที่น้องชอบเอามาอมค่ะ น้องน่าจะกินเชื้อโรคเข้าไป เลยทำให้น้องอึมีเลือดออกมา หมอบอกว่าน้องอาจจะเป็นแบบนี้ไปจนโตเลยค่ะ

น้องมีอาการอื่นร่วมมั๊ยคะ ถ้าอึมีมูกด้วย อาจจะแพ้อาหารค่ะแม่ ลองพาน้องไปปรึกษาหมอค่ะ ✌️

มีมูกบางครั้งค่ะ น้องไม่มีอาการอย่างอื่นค่ะ หมอเอาอึไปเพาะเชื้อ ก็ไม่เจอเชื้ออะไรเลยค่ะปกติดี คาดว่าน่าจะเป็นจากของเล่นค่ะ เวลาตกพื้นแล้วน่าจะเก็บขึ้นไปอม

Super Mum

แนะนำพาน้องหาหมอค่ะ

ไปแล้วค่ะ

ไปอีกแม่

กินนมแม่ค่ะ