11 ตอบกลับ

ตุ่มมีน้ำไหมค่ะ ถ้าตุ่มมีน้ำ ก็คิดว่าอีสุกสีใส แต่ไม่มีน้ำ น่าจะเป็นแมลงกัดจำซื่อไม่ได้ มากับฝน อยู่สนามสนามหญ้า ที่นอน ของลูกพึงเป็นแต่ตุ่มจะออกกว้างเป็นเหมือนเนื้อหนาขึ้นมาอีกขั้นหนึ่ง คลายเป็นเชื้อรา แนะนำหาหมอผิวหนังค่ะ

ขอบคุณค่ะ ตอนแรกคิดว่ามันมีน้ำค่ะ แต่พอผ่านไปสักพัก มันไม่มีค่ะ

ช่วงนี้เพลี้ยจั๊กจั่นเยอะค่ะตัวเขียวๆเล็กมากไปกัดแล้วเป็นตุ่มคันหายช้าด้วยค่ะลูกเราโดนกัดเต็มตัวเป็นตุ่มแบบนี้เลยค่ะบางตุ่มก็ให้กว่านี้ตุ่มไหนที่ไม่เกาก็เล็กยิ่งเกายิ่งเป็นตุ่มใหญ่ด้วยค่ะ

เดี๋ยวจะลองพาไปหาหมอค่ะ

TapFluencer

เป็นกี่วันแล้วคะ ดูอาการอีกซักวันก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าไม่มีท่าทางว่าจะดีขึ้นหรือตุ่มจางลงแนะนำไปหาหมอผิวหนังค่ะ

วันนี้ก็วันที่5แล้วค่ะ ยังไม่ยุบค่ะ เดี๋ยวจะพาไปหาหมอค่ะ

อีสุกสีใสหรือป่าว น้องมีไข้ไหม เจ็บคอหรือป่าวค่ะแม่ เหมือนอีสุกอีใส เหมือนมือเท้าปาก กินยาเขียวไว้เลย

น้องมีไข้เมื่อวานค่ะ ไข้อ่อนๆ

ถ้านานขนาดนี้ ควรจะพาลูกหาหมอนะคะ ไม่น่าปล่อยไว้แบบนี้

ตอนแรกที่เป็นก็จะพาไปแล้วค่ะ แต่แม่สามีบอกว่า เด็กปกติก็เป็นค่ะ เลยปล่อยไว้ รอถึงวันนี้ ไปหาหมอค่ะ เลยได้ยามาทาค่ะ

ไปหาหมอเลยจ้า ด่วนเลยจ้าอย่าทิ้งไว้หลายวัน

หาหมอเลยค่ะน้องน่าจะเป็นตุ่มน้ำเหลือง

เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

Super Mum

แนะนำพาน้องไปหาหมอผิวหนังค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ปรึกษาหมอผิวหนังดีกว่าค่ะ

แสดงว่า เด็กทุกคนไม่ได้เป็นใช่มั้ยคะ

ควรพาไปหมอนะคะ