5 ตอบกลับ

เอาสำลีชุบน้ำต้มสุก ไม่ก็น้ำเกลือก็ได้ค่ะ เช็ดตรงตุ่มทุกวัน ตุ่มจะแตก เช็ดเรื่อยๆ จะหายไปเองค่ะ เป็นตุ่มฝีที่หมอฉีดให้ ตอนน้องอยู่โรงพยาบาลค่ะ มันจะขึ้นเองหายเองค่ะ ที่บ้านก็พึ่งหายค่ะ

ตุ่มฝีค่ะ ก่อนออกจากโรงบาลหมอจะปลุกฝีให้ค่ะ มันจะค่อยๆบวมและเป็นหนองคุนแม่ห้ามไปแกะไปบีบนะคะเดะมันจะแตกเองค่ะ แม่ก้เช็ดด้วยน้ำอุ่นก้พอค่ะบ้านนี้ก้เพิ่งแตกไปค่ะ

ปลูกฝี ทำความสะอาด เช็ดน้ำต้มสุก เรื่อยๆ เดี่ยวก้อหายคะ อย่าไปเกา แกะเด็จขาด

ตุ่มผีค่ะจะขึ้นบริเวรที่หมอฉีด บ้านนี้หมอฉีดตรงสะโพกขวา

มันจะขึ้นหลังฉีดประมาน1-2สัปดาห์ค่ะ และจะเป็นๆหายๆแยู่ประมาณ3-4สัปดาห์ แม่ไม่ต้องไปทำอะไรนะคะ เดี๋ยวจะหายเองค่ะ

ตุ่มฝีค่ะ ลูกชายก็มีแขนขวา หมอบอกปกติเดี๋ยวหายเอง