11 ตอบกลับ

ช่วงแรกเกิดที่ยังไม่ถึง1เดือน จะค่อนข้างหลับเก่งนะคะ จะตื่นมาร้องเฉพาะหิว แพมเพิสแฉะ บ้านนี้น้องจะตื่นทุกๆ2-3ชั่วโมง เพื่อมาเปลี่ยนแพมเพิสและกินนม แล้วน้องก็หลับต่อค่ะ ถ้าน้องร้องนานลองหาสาเหตุดูค่ะ ปวดท้องหรือเปล่าวนๆมหาหิงค์รอบสะดือ หรือลองอุ้มกล่อมด้วยเพลงโมสาร์ทดูนะคะ บ้านนี้ชอบฟังเพลงค่ะ

ค่อยๆปรับค่ะ เขายังไม่รู้กลางวันกลางคืน แม่ต้องสอนเขา กลางวัน ให้มี แสง สี เสียง เต็มที่เลย กลางคืนต้องเงียบ ไฟสลัวๆ ทำให้น่านอน แม่ทำวนไปเรื่อยๆค่ะ มีกิจวัตรประจำวันอะไรให้ทำในเวลาเดิมซ้ำๆ เขาจะชินและเรียนรู้ค่ะ

พี่ต้องให้นอนกลางวัน2 3ทุ่มนอกนั้นก้อให้เล่นนบ้างค่ะ พี่ต้องทำแบบนี้ทุกวัน อีกอย่างลูกพี่จะได้พัฒนาการด้วยค่ะ เพราะหนูก้อทำเหมือนกันค่ะ กลางคืนจะนอนยาวค่ะ นอกนั้นก้ออาจตื่นไม่บ่อยก้อได้ค่ะ

TapFluencer

ช่วงกลางวันปลุกเขาค่ะคอยปลุกเขาให้ตื่น ให้ตื่นน่ะค่ะ ให้ตื่นมาเล่นสามชั่วโมงค่ะ เอาเป็นเวลาเที่ยง ถึง 4 โมงเย็น ที่นี้ค่อยเอาน้องนอนค่ะ

ธรรมดาค่ะอยู่ในท้องก็เป็นแบบนั้น นอนกลางวันตื่นกลางคืน ค่อยๆฝึกเค้าเอานะคะ กลางวันเวลาตื่นมากินนมก็คุยเล่นกับเค้าเยอะๆ

บ้านนี้น้องก็เป็นค่ะ ช่วงเเรๆน้องยังปรับตัวไม่ไ้ด้ยังไม่รู้จักกลางวันกลางคืนค่ะ เดี๋ยวน้องเริ่มโตก็จะดีขึ้นค่ะ

TapFluencer

แบบนี้แหละค่ะเด็กเล็กๆ เป็นปกติของเค้าค่ะ ค่อยๆฝึกค่อยๆปรับเค้านะคะ เด็กเล็กเค้ายังไม่รู้กลางวันกลางคืนค่ะ

ชอบตื่นมารัองตอนตี2ยิงยาวถึงตี4ค่ะง่วงๆเผลอดุเขารู้สึกเสียใจ🥺

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ของผมอุ้มเดินในห้อง

กลางวันไม่ต้องใส่แพมเพิส