7 ตอบกลับ

เราตั้งครรถ์34week+4วันปวดท้องตั้งเเต่เมื่อวานจนถึงวันนี้หมอให้นอนร.พพยาบาลหมอบอกว่าน้องยังไม่ถึงกำหนดคลอดหมอเลยฉีดยากระตุ้นเพื่อไม่ให้น้องคลอดก่อนกำหนดตอนนี้เจ็บท้องมากหมอไม่ให้คลอด😣😫🤢ทำไงดีค่ะ

อดทนค่ะแม่ ปอดน้องยังไม่เเข็งแรงค่ะ

บ้านนี้คุณพยาบาลจะให้สมุดเด็กคลอดก่อนกำหนดมา ให้เช็คทุกๆเดือน ถ้าอันไหนทำไม่ได้ก็ให้ไปตรวจหรือเสริมพัฒนาการที่รพ.เลยนะคะ เขาไม่ได้แนะนำแม่แบบบ้านนี้เลยหรอคะ

เขาให้เช็คตามสมุดเล่มเขียว แต่ไม่ได้บอกว่าถ้าทำไม่ได้ให้ไปเสริมพัฒนาการค่ะ อีกอย่างเวลาพาน้องไปตรวจพัฒนาการน้องจะหลับตลอดไม่เคยได้ตรวจเลยค่ะ

พัฒนาการของเด็กคลอดก่อนกำหนดอาจจะช้ากว่าเด็กคลอดตามปกติค่ะแม่

ขอบคุณมากค่ะ

แม่เรียกไม่หัน​ เสียงอย่างอื่นล่ะค่ะ​ น้องหันด้วยไหม​

ถ้่ามีอาการตกใจอยู่ก็แสดงว่าปกติค่ะ

เเม่ลองเล่นกับน้องบ่อยๆน้ะหาของที่มีเสียงมาฝึกน้อง

ชวนคุย ร้องเพลง เรียกชื่อก็แล้ว จนแม่ใจเสียแล้วค่ะ เห็นเด็กคนอื่นอายุรุ่นเดียวกันเขายิ้ม เขาอ้อแอ้แล้วอิจฉาค่ะ

ตอนนี้น้องมีกี่โลคะ

ตอนนี้ 5 โลกว่าแล้วค่ะ

A