2 ตอบกลับ

บางครั้งลูกแค่ต้องการดูดเฉยๆคุณแม่สามารถใช้จุกหลอกให้ลูกดูดเพื่อผ่อนคลายได้ค่ะ แต่ทุกคั้งหลังทานเสร็จควรต้องตับลูกเรอทุกคร้งนะคะ บางทีลูกอาจจะไม่เรอแต่ตดก้อได้ค่ะในกรณีที่ท้องอืด หากแม่ไม่ถนัดอุ้มพาดบ่าแนะนำอุ้มท่านั่งแล้วลูบหลังลูกนะคะจนกว่าจะเรออย่าลืมประคองคอลูกด้วยนะคะ

Super Mum

น้องร้องไม่ใช่เพราะหิวเสมอไปค่ะ การที่ให้กินทุกครั้งที่ร้องจะส่งผลให้ over feeding ให้กินตามเวลาค่ะ 2-3 ชม. อย่าตามใจถ้าห่วงน้องจริงๆ หลังกินนมต้องจับเรอทุกครั้ง แล้วอุ้มต่อสัก 10-15 นาทีค่อยวางนอนค่ะ