7 ตอบกลับ

หมอเคยบอกแม่ตอนไปตรวขน้อง1เดือนว่า เด็กทารกที่ดื่มนมแม่ จะถ่ายลงเรื่อยๆ จนในบางที1อาทิตย์ก็ยังไม่ถ่ายไม่ต้องตกใจ แต่บ้านนี้ถ่ายทุกวันเลยนะคะ แม่รองทามหาหิงรอบๆสะดือน้องดูๆนะคะ น้องเย็นๆพุงอาจจะถ่ายค่ะ❤️

ขอบคุณมากนะคะทามหาหิงตลอดคะน้องผายลมบ่อยมากเเต่ไม่ถ่าย

ลองกดๆท้องน้องเบาๆดูค่ะว่าแข็งมั๊ย มีแก๊ซมั๊ย ถ้านิ่มๆก็ไม่เป็นไรค่ะ ปกติเด็กกินนมแม่ นมแม่ย่อยง่ายกินก็ย่อยหมด ลูกเราตอน 3 เดือนแรก ถ่าย 1-2 อาทิตย์เป็นปกติ พาไปหมอกดท้องดูก็นิ่มๆ พอเริ่มกินอาหารได้ก็ถ่ายทุกวัน

ขอบคุณนะคะท้องน้องนิ่มดีคะ

เด็กที่กินนมแม่อย่างเดียวจะไม่ถ่ายนานสุด 7 วันค่ะเพราะน้ำนมของแม่สามารถย่อยสลายได้หมดหรืออาจจะลงเหลือแค่นิดเดียวก็มีค่ะ

คุณ​แม่ลองกินผลไม้ดูนะคะเช่นมะละกอสุก​ ส้ม​ มะม่วง​สุก​

ขอบคุณนะคะที่แนะนำ

บ้านนี้ 2เดือน1วันแล้ว 2-3วันน้องจะอึที กินนมแม่ล้วน

คะเหมือนกันเลยพอน้องถ่ายแล้ว2-3น้องก็จะถ่ายอีกที

Super Mum

ถ้าน้องกินนมแม่ ถือว่าปกติค่ะ

VIP Member

น้อง1เดือนแล้วควรถอดถุงมือค่ะ

ถอดทีไรน้องชอบเอามือใส่ตาคะก็เลยใส่ๆถอดๆ