น้องเข้าใจแต่ไม่ยอมพูด ไม่ติดจอไม่ให้ดู

น้อง 1 ขวบ 10 เดือน เข้าใจทุกอย่าง แต่ … ไม่ยอมพูดเป็นโยคยาวๆๆ พูดสั้นๆคำเดียว บ้านไหนเป็นเหมือนกันบ้างค่ะ ✅กินข้าวเองได้ ✅ถอดแพมเพิสบอกให้เอาไปทิ้ง น้องเอาไปทิ้งได้ถูกต่องถูกที่ ✅คว้าขวดนมไปนอนดูดนมเองได้ ✅เวลาอึบอกล้างตูด จะเดินไปรอหน้าห้องน้ำ ✅เวลาจะไปข้างนอกบอกมาใส่เสื้อผ้ารองเท้าเดินมารอ ✅ สอนเรียกแม่ เจ้ พ่อ ยาย พูดได้คำสั้นๆ ✅ เวลาเล่นของเล่น ทำอะไรหล่นจะพูดว่าอ้าว !!😂 ✅เรียกหัน สบตา ชอบมาจุ๊บ แล้วเวลาบอกจุ๊บเจ้หน่อย // พ่อหน่อย // ยายหน่อย ทำได้ ✅ชอบวิ่งเล่น หัวเราะชอบใจ เสียงดัง 🩷 คือเข้าใจทุกอย่าง น้องเด็ก ผช อยากทราบว่าบ้านไหนเป็นเหมือนกันบ้างค่ะ แล้วอีกนานมั้ยกว่าจะพูดเป็นคำยาวๆๆ ปล แม่ไม่ค่อยพูดด้วยอะคะ น้องติดจุก กำลังจะให้เลิก 🥺 #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

1 ตอบกลับ

ปกติค่ะ สัก 2-3 ขวบถึงเริ่มพูด 2-3 คำได้ ฝึกต่อไปแม่ เริ่มจาก 1 คำในชีวิตประจำวันไปก่อน พัฒนาการดีเลยนะคะ บ้านนี้ 1.3 ขวบ พ่อแม่ก็ไม่เรียกค่ะ อยากได้อะไรร้องไห้เอา หรือเดินมาดึงมือแม่ไป 555555 เราทำงานให้สามีเลี้ยง สามีเปิดจอให้ดู ส่วนตัวทำงานเยอะมีเวลาแต่ป้อนข้าว อาบน้ำ ให้เข้าเต้ากินนมพานอน พาไปเดินเล่นตอนเย็นแค่นี้เองค่ะ บอกกับสามีเขาก็ไม่ฟัง สิ้นเดือนนี้จะออกงานประจำมาเลี้ยงเองแล้วค่ะ เครียดอยู่หลายเดือนกลัวลูกเป็นออฯ เทียม