3 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็3 เดือน กลางคืนนอนยาวมาก4-5ชั่วโมง จะตื่นมากินทีนึงก็หลับต่อตี5ตื่นมากินอีกครั้ง บ้างคืน 3-4 ครั้ง พอตื่นกลางวันน้องกินเต้าคะ ถ้าน้องกินอิ่มก็จะ2-3ชั่วโมงกินทีถ้าไม่อิ่มก็จะกินทุก1ชั่วโมง ตอนนี้น้ำหนัก 9 กิโล เเนะนำให้แม่ปลุกน้องกินมื้อกลางคืนไม่ต่ำกว่า2-3ครั้งต่อคืนนะคะ เด็นช่วงนี้ยังไม่ควรเว้นมื้อดึกให้เขาไม่ใช้6-7เดือนที่จะทานข้าวได้แล้ว วัยนี้กินนมอย่างเดียวคะ เดียวน้ำหนักลดไม่ตามเกณฑ์นะคะ

ถ้าน้ำหนักเขาคงที่ไม่ลดลงก็ปกติคะ เเต่แม่ควรจับให้น้องกินปกติเหมือนที่เขาเคยกินดีกว่านะคะยิ่งโตยิ่งกินเยอะสังเกตดูเขาปล่อยๆนะคะ

TapFluencer

ถ้านน.ตามเกณฑ์ มื้อกลางคืนเว้นให้นอนยาวได้เลยค่ะ เพราะโกทฮอโมนหลั่งช่วง4ทุ่ม-ตี2 มีผลต่อการเติบโต และค่อยมาให้ถี่ช่วงกลางวันทุก3-4ชม.แทนค่ะ

อาจจะมีปัญหาไม่ทุกบ้าน แต่บ้านนี้มีค่ะหมอให้ปลุกกินนมเนื่องจากน้ำหนักไม่ขึ้น

ต้องตั้งเวลาปลุกแล้ว ขอบคุณนะคะแม่ 🫶🏻