10 ตอบกลับ

บ้านเราให้กินเต้าแต่ก็ลองปั๊มอีกข้างตอนน้องเข้าเต้า ได้ราวๆ 3.5-4.5 ออนซ์ค่ะอยู่ได้ 3-4 ชั่วโมง ตอนนี้น้อง 2 เดือน 28 วัน น้ำหนัก 6.8 โล น้ำหนักลูกช่วง3 เดือนแรกจะควรจะเพิ่ม1-1.5 โลต่อเดือนนะคะ หลัง3 เดือนไปแล้วจะนอนยากขึ้นเล่นนานขึ้น กินนมเยอขึ้นแต่จำนวนรอบจะลดลง หรือห่างไปจากเดิมแต่รวมๆจำนวนนมที่กินก็ไม่ห่างจากเดิม แม่ลองเพิ่มนมให้อีกซักครึ่ง-1ออนซ์ก็ได้ค่ะ เพราะน้องน้ำหนักตัวเยอะขึ้นโตแล้วอาจจะต้องเพิ่มปริมาณขึ้นแต่รอบที่ให้นมจะช้าขึ้นไปอีกค่ะ บ้านนี้เริ่มจะคุยกับเต้าแม่มาเกือบอาทิตย์แล้วค่ะ จะกินก็ลีลา ยิ้มหัวให้นมแม่สงสัยจะทำตัวให้เบาจะได้คว่ำซะทีค่ะ

บางครั้งลูกร้องอาจจะไม่ใช่อาการหิวนะคะ แต่สัญชาตญาณถ้าเราเอาให้เขาดูด เขาก็จะดูดอยู่ตลอดเวลา ถ้ากินเยอะจะน้ำหนักเกินหรืออ้วนได้นะคะ ซึ่งเด็กอ้วนไม่ใช่เด็กแข็งเเรง เสี่ยงเกิดโรคได้ง่าย วันหนึ่งต้องให้กิน24ออน แต่ไม่เกิน30ออนแบ่งกิน2ชม./2ออน หรือถ้าบ่อยก็ชั่วโมงล่ะ1ออน

น้อง2เดือน28วัน แม่ให้กินครั้งละ 4 ออนซ์ทุก3-4ชม.ค่ะ หรือถ้าลูกตื่นเล่นนานก็อนุโลม ให้กินใน 2 ชม. แต่รอบต่อไปก็นับ3-4ชม.ใหม่ค่ะ ช่วงแรกน้องก็ร้องกินบ่อยค่ะ แม่ใช้จุกหลอกช่วย และต้องใจแข็ง ดึงความสนใจน้องชวนเล่นชวนคุยให้ได้นานที่สุดค่ะ น้องหนัก 6.2 ก.ก.

ขอบคุณค่ะ❤️

เหมือนกันค่ะแมาหมอบอกไม่ต้องกังวลค่ะเดะ3เดือนจะได้บังคับกินเพราะเค้าจะติดเล่นค่ะตอนนี้ไห้กินได้ถ้าน้องไม่มีอาการอื่นก็ไห้กินเลยค่ะลูกบ้านนี้ก็2ชั่วโมงครึ่งกิน3-4ออนค่ะตอนนี้น้อง6.1กิโลค่ะ1เดือน15วันค่ะ

2 เดือน 10 วัน กินครั้งละ 4 ออนซ์ครับประมาณ 2 ชม. ขึ้นไปจะหิวทีนึง ตอนนี้หนักประมาณ 5990 กรัมคร้าบบ 🥰

บ้านนี้พึ่ง3เดือนกินนมครั่งละ4-5ออน บางครั้ง 4-5ออนก็ไม่ถึงชั่วโมงบ่างครั่งก็30นาที

ตอน2เดือน14วัน 6.1ค่ะ ปัจจุบันยังไม่ได้ชั่งเลยคะ

บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ

4ออนซ์คะ น้องได้2เดือน13วัน

น้องกินนมอะไรค่ะเเม่

นมเเม่+s26โกลค่ะ

บ้านนี้ กิน4 ออน

4ออนซ์กี่ชม.คะ