9 ตอบกลับ

คลอดเองได้คลอดเองเลยค่ะแล้วค่อยทำหมัน เราผ่าคลอดลูกทั้ง 3 คนและทำหมันท้องที่สามเจ็บมากกกกค่ะ ฟื้นตัวช้าและเจ็บกว่าผ่าคลอดอย่างเดียว ถ้าคลอดเองอย่างน้อยคุณไม่เจ็บแผลผ่าคลอดเจ็บแค่ทำหมันค่ะ

บ้านนี้ตอนแรกเราก็คิดแบบนั้นเลยลองปรึกษาหมอ หมอและพยาบาลจะพูดเป็นเสียงเดียวว่าอยากให้คลอดเองค่อยทำหมัน(ท้องแรกคลอดเอง)เราจะฟื้นตัวเร็วกว่าแล้วปันหาอื่นๆจะน้อยกว่า

ความคิดเหมือนกันค่ะแต่ปรึกษาหมอแล้วหมอบอกว่าคลอดเองแล้วทำหมันฟื้นตัวเร็วกว่าและแผลทำหมันก็นิดเดียวบ้านนี้เลยเชื่อหมอค่ะคลอดเองแล้วอีกวันทำหมันค่ะ

ทำหมันเจ็บไหมค่ะแม่

ถ้าคลอดเองได้เค้าจะให้คลอดเองค่ะเเละค่อยทำหมันหลังจากที่คลอดได้คืนนึงค่ะ

คลอดเองทำหมันแผลแค่1นิ้วคะ แต่ถ้าผ่าคลอดทำหมันแผลคืบหนึงคะแม่เลือกเอานะคะ

คิดเหมือนกันค่ะแม่ ถ้าคลอดคนนี้แล้วว่าจะทำหมันเลยแต่ก็แอบกลัวนิดๆ

ใช่ค่ะ กลัวการทำหมัน เลยคิดว่าอยากผ่าแล้วทำหมันเลย เจ็บทีเดียวค่ะ

หากคลอดเองได้ควรคลอดเองค่ะ ผ่าคลอดฟื้นตัวยากนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ฝ่าคลอดกับทำหมันแผลคนละที่นะค่ะแม่...เจ็บมากๆค่ะ

ใช่ค่ะแต่เจ็บ...แต่ถ้าทำพร้อมกันเลยก็ดีค่ะ...ก็แค่พื้นตัวช้านิดหนึ่งอยู่ที่สภาพร่างกายแม่ค่ะ

2คนคลอดเองคนที่3ผ่าทำหมันเลยเจ็บทีเดียว

บ้างคนก็บอกเจ็บมาก บ้างคนก็บอกไม่เจ็บ แอบกลัวๆค่ะ แต่ในใจอยากผ่าแล้วทำหมันเลย แต่กลัวทำไรไม่ได้ตอนพักฝืนอ่ะค่ะ