791 ตอบกลับ

VIP Member

33w เหมือนกันจ้า นน.ขึ้นแค่ 5 กิโล แต่หนักและหน่วงมาก ท้องยื่นไปข้างหน้าและลงต่ำแล้ว ใช้เข็มขัดพยุงครรภ์ก็ยังปวดหลังอยู่ นอนได้ทุกท่าค่ะ พลิกซ้าย พลิกขวาบ้าง ลุกฉี่ดึกๆ 2 รอบทุกคืน

อยากเห็นท้องแม่ทั้ง2จัง​ ว่าท้องลงต่ำเป็นยังไง​ ของเรา31w​ละค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะตั้งแต่เข้า7เดือน นอนท่าไหนก็ไม่สบายตัว อึดอัด ปวดหลัง พลิกไปพลิกมา ซ้ายบ้างขวาบ้าง กว่าจะหลับแต่ละคืนล่อไปตี1-2เลยค่ะ ดันตื่นเช้าอีก อาศัยไปนอนระหว่างวันค่ะ

เหมือนกันค่ะ นอนตะแคงขวาไม่ค่อยได้เลยลูกถีบตลอดเหมือนนอนขวาไปทับขาเขาดิ้นแรง พอด้านซ้ายสบายขึ้นเยอะเลย แต่ก็มีเปลี่ยนท่าบาง นอนฝั่งเดียวอาจเกิดการกดทับฝั่งเดียวเกินไป

33เหมือนกันค่ะแต่เป็นบางวันคะ บางวันตะแคงซ้ายหายใจไม่ออกบางวันตะแคงขวาหายใจไม่ออกเลยคิดเอาเองเลยว่าสงสัยเกี่ยวกับท่านอนลูกด้วยค่ะ เลยพยายามเปลี่ยนท่านอนบ่อยๆค่ะแม่

แนะนำให้นอนตะแคงซ้ายนะคะ หากตะแคงขวาจะทำให้มดลูกไปกดทับเส้นเลือดดำใหญ่ จะทำให้เลือดไหลเวียนกลับสู่หัวใจได้ยาก จะมีผลกระทบทำให้มีอาการใจสั่น หายใจลำบาก ฯ

VIP Member

31วีค เป็นเหมือนกันค่ะเหนื่อยมาก😂 ปกติถ้านอนตะแคงขวาก็ใช้หมอนรองหน้าอกไว้ก็ไม่ค่อยอึดอัดหรือเท่าไหร่นะคะ แต่นอนสักพักก็เหนื่อยเหมือนเดิมค่ะ555 ต้องเปลี่ยนท่าบ่อยๆ

33wเหมือนกันค่ะ นอนไม่ค่อยหลับ ฉี่บ่อย ตะแคงซ้ายปวดซี่โครง แต่หายใจสะดวก ตะแคงขวาหายใจไม่ค่อยสะดวก แต่ปวดขามาก ตั้งแต่สะโพกลงไปถึงขา😂😂 เดือนหน้าแล้ว ตื่นเต้นมากจ้า🥰

อาการเดียวกันเลยค่ะ34+3w แล้ว

นอนตะเเคงซ้ายจะดีค่ะคุนเเม่ ข้าวขวาจะเป็นพวกเส้นเลือดใหญ่นอนตะเเคงขวาเยอะจะทับเส้นเลือดทำไห้ไปเลี่ยงน้องไม่สะดวก พยายามนอนตะเเคงซ้ายเยอะ คุนหมอเค้าเเนะนำมาจ้า

VIP Member

ใช่ค่ะตะแคงขวาไม่ได้เลย ส่วนนอนตรงๆก็ไม่ได้ ต้องมาหมอนดามหลัง นอนตะแคงซ้าย คือ สบายสุด แต่ให้นอนซ้ายนานๆตะคริวกินอีก วิธีแก้ก็หมอนดามหลังนอนหงายสลับกันบ้างค่ะ

เรานอนตะแคงซ้ายเพราะลูกเราอยู่ทางขวา กับนอนท่านั่งเอาคะ เอาหมอนขึ้นเครื่องมานอน สบายบรือเลย ตื่นมาไม่รู้ตัวก็ลงมานอนราบเหมือนเดิม ทำใจสบายๆๆๆ เรา35weeks แล้วคะ