9 ตอบกลับ

ฝึกน้องชันคอบ่อยๆค่ะแม่ โดยให้น้องนอนคว่ำแล้วเอาหมอนมารองหน้าอกรองแขนน้องแบบนี้เดียวน้องก็ชันคอได้เก่ง พอเขาชันคอเก่งเดียวเขาก็จะคว่ำเองตามพัฒนาการของเขาค่ะ เด็กแต่ละคนพัฒนาการไม่เหมือนกัน น้องบ้านนี้คว่ำตั้งแต่3เดือน15วัน ตอนนี้4เดือน15วันคว่ำเก่งมากนอนหงายไม่ได้เลย ตอนนี้เริ่มจะคืบแล้ว **บ้านนี้น้องเป็นเด็กคลอดก่อนกำหนด หมอจะติดตามพัฒนาการน้อง แนะให้หมั่นกระตุ้นพัฒนาการให้น้องตามสมุดเล่มยาวที่ได้จาก รพ. ตอนคลอดค่ะ

บ้านนี่ก็จะ3เดือน10แล้ว แม่จับน้องคว่ำเเค่2-3นาทีใช้หมอนรองแขนให้น้องได้ชันคอนั่งดูอยู่ตลอดเวลา ตอนนี้น้องคว่ำเองได้แล้วเเต่น้องยังไม่รู้การเอาแขนออกมาชัน แม่ลองจับน้องคว่ำใช้หมอนเล็กๆหนุนแขนเขาไว้ ให้เขาฝึกคว่ำ เพื่อเขารู้ว่าต้องคว่ำแบบนี้เดี๋ยวเขาก็พยายามพลิกตัวคว่ำคะ

บ้านนี้3เดือนจะ4เดือนก็ยังไม่คว่ำเลยค่ะ แต่ใจน้องอยากนั่งอยากเดินแทนแล้ว แม่ใจเย็นๆนะเด็กแต่ล่ะคนร่างกายต่างกันถึงเวลาน้องก็เป็นไปตามวัยของน้องนะคะ

TapFluencer

บ้านนี้หัดคว่ำตั้งแต่ 2 เดือนครึ่ง พอ 3 เดือนคว่ำเองแล้ว ชันคอได้สบาย การวางมือถูกไม่ต้องคอยจัดท่าให้แล้ว น้องน่าตัวเล็กเลยคว่ำได้สบายๆ

บ้านนี้คว่ำตั้งแต่2เดือน24วัน คอแคงปั้ก แต่ก็อย่าพึ่งรีบเลยค่ะเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันพัฒนาการไม่เหมือนกันำด้วยค่ะ

บ้านนี้ 4 เดือน 6 วันก็ยังไม่คว่ำค้าบบ รอต่อไปค้าบบ ใจเย็นๆนะคะแม่ พัฒนาการเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันจ้าา🥰🥰

ของเรานิปกติมัย2เดือน23วันจะคว่ำเองแล้ว..เดินเองแล้วเองคอก็แข้งดี.จะลุหเองด้วย55

ของเรา4เดือนแล้วเหมือนกันยังไม่คว่ำเลยค่ะคอก็ไม่ชัน

ปกติคะ