31 ตอบกลับ

การที่คุณแม่จะรู้ได้ว่าน้ำนมแม่พอสำหรับลูกนั้น คุณแท่ควรนับจำนวนฉี่น้องทุกวัน ควรฉี่อย่างน้อย 6 ครั้งใน 24ชม. แสดงว่าน้ำนมพอ และควรให้ลูกดูดนมย่อยๆทุกๆ 2ชม. หรือเท่าที่ลูกต้องการเพื่อกระตุ้นให้ร่างกายสร้างน้ำนมมาให้เพียงพอต่อความต้องการของลูก ที่สำคัญ ควรดื่มน้ำมากๆ อย่างน้อย 8-10 แก้วต่อวัน เพื่อทดแทนในส่วนของการสร้างน้ำนม และพักผ่อนให้เพียงพอ ที่สำคัญน้ำนมจะสร้างได้ดีในช่วงเวลา ตี1 - ตี5 เป็นช่วงที่ฮอร์โมนปแลคตินทำงานได้เต็มประสิทธิส่งผลให้ร่างกายผลิตฮอร์โมนมาก ดังนั้นควรปลุกให้ลูกดูดในช่วงเวลานาทีทองนี้ หรือ ปั๊มน้ำนมออกค่ะ เพราะนิ่งร่างกายไดระบายนทออกมาก จะยิ่งสร้างน้ำนมมาทดแทนเพิ่มค่ะ สำหรับการกินอาหาร ก้ควรกินอาหารที่มีฤทธิ์ร้อน เพื่อ ช่วยให้การไหบเสียนเบือดได้ดีขึ้รซึ่งเป็นส่วนสำคัญในการสร้างน้ำนม ได้แก่ ขิง ข่า ตระไคร้ ใบแมงลัก ใบกระเพา กระชายดำ ดอกกานพลู หัวปลี มะละกอ ลูกซัด อินทผลัม ไม้นมนาง ยาประสระน้ำนม หรือยาในกลุ่มดอมพรอริโดน โมลิเที่ยม โดยขขาดรับปทาน 2 เม็ด 3เวลาอาหารต่อวันค่ะ

การรับประทานอาหารที่สามารถช่วยเพิ่มน้ำนมได้ก็เป็นวิธีที่ดีนะคะ ทานหัวปลี มะละกอ อินทผลัม เม็ดขนุน ใบกระเพรา เป็นต้น การปั้มนมและทำจี๊ดก็สามารถช่วยกระตุ้นน้ำนมได้เช่นกันนะคะ คือการปั้มนมจนกว่าจะรู้สึกเสียวจี๊ดที่เต้าแล้วน้ำนมส่วนสุดท้ายไหลออกมา นั้นคือการส่งสัญญาณบอกร่างกายว่าต้องผลิตน้ำนมเพิ่ม การที่เราไม่ปล่อยให้นมคัดเต้า ก็เป็นอีกวิธีที่จะทำให้ร่างกายเราผลิตน้ำนมมากขึ้นค่ะ ถ้าคุณแม่อยากรู้ว่าน้องกินนมอิ่มมั้ย ให้นับจำนวนการปัสสาวะ ควรจะ6-8ครั้งต่อวันแบบชุ่มผ้าอ้อมเลยนะคะ และขับถ่าย2-3ครั้งต่อวัน, น้ำหนักขึ้นตามเกณฑ์, นอนหลับได้ดี ตื่นมาไม่งอแงและตื่นมากินนมทุกๆ2-3ชม. ลองอ่านบทความนี้ดูนะคะ มีประโยชน์มากค่ะ สำหรับคุณแม่เลี้ยงลูกด้วยนมแม่โดยเฉพาะค่ะhttp://www.breastfeedingthai.com/webmother%E0%B8%A3%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99/%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87.html

คำแนะนำครับ 1.ดื่มน้ำให้มากๆ ใน 1 วัน 2.ทานอาหารที่มีประโยชน์ (น้ำนมจะมีคุณค่ามากน้อยแค่ไหนอยู่ที่คุณแม่ทานอาหาร) หันมาทานอาหารที่มีขิง, หัวปลี, แกงเลียง สลับดูบ้าง ไม่ถึงกับทุกวัน 3.ก่อนปั๊มนมสักครึ่งชั่วโมง ดื่มน้ำขิงสักถ้วย 4.คลึงนมเบาๆ และเอาสำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ครอบหัวนมและลานนมให้สะอาด 5.เริ่มปั๊มนม *กิจกรรมปั๊มนมให้ลูก เป็นสิ่งที่ดีสร้างความสุขให้กับผู้เป็นแม่ เพราะได้มอบสิ่งที่มีคุณค่าทางโภชนาการที่ดีที่สุดให้ลูกรัก

ลองทานชาสมุนไพรเพิ่มน้ำนมแม่ ซิคะกินวัน 2 ซอง สมุนไพร 💯เห็นผลตั้งแต่ถุงแรก จากน้ำนม 2 ออน ทุกวันนี้ 17-20 ออน ปั้มนมอย่างเดียว ได้วันละ 70 ออน ติดต่อสอบถาม /สั่งซื้อ📞/ID:0856638564 ลองทานสมุนไพรเพิ่มร้ำนมซิคะ อุ๊ทานอยู่นี้สต็อคนมอุ๊เองคะ ลูกชาย 4 เดือน คะ ปลอดภัยทั้งแม่และลูกคะร

ราคาเท่าไรคะ

อย่างแรกต้องไม่เครียดค่ะ น้ำนมไม่พอเสริมนมผงไปก่อน ปั๊มบ่อยๆ 7-8 รอบต่อวัน หรือ ปั๊มทุกๆ 3 ชม. กินของบำรุงน้ำนมหาง่ายๆ เช่น ฟักทอง มะละกอสุก ทุกวันนี้กินน้ำเย็นด้วย แต่น้ำนมพอลูกกิน มีสต๊อกนิดหน่อยค่ะ ปั๊มได้ประมาณ 25-30 oz. ต่อวัน เจ้าตัวเล็กตอนนี้ 4 เดือนค่ะ

สูตรเรานะค่ะที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ดื่มน้ำเยอะๆ ต้มน้ำขิงดื่มทุกวันกินตอนอุ่นๆ นวดเต้านมก่อนให้ลูกดูด ,นวดก่อนปั้มน้ำนม ทำจี๊ดตอนปั้มด้วยนะค่ะ ปั้มทุก 2-3 ชม. ไม่ตกรอบ กินของมีประโยชน์ เรามีสต๊อกเก็บวันละ 3-4 ถุง ลูกกินไม่ทันค่ะสต๊อกเต็มตู้แล้ว

บ้านนี้ใช้ไม้นมนางจ้า เป็นสมุนไพรต้มดื่ม คลอดน้องใหม่ๆปั๊มได้ไม่ถึงออนซ์ ตอนนี้คลอดได้1เดือน2วันเริ่มมีสต้อคละจ้า บ้านนี้ปั๊มล้วนเพราะแม่ต้องไปเรียนหนังสือจ้า สนใจสอบถามได้นะคะ

เท่าไหร่คะ

VIP Member

ให้ต้มน้ำขิงกินแทนน้ำไปเลยค่ะ แล้วก็กินน้ำอุ่น แล้วก็ทานผักเยอะๆทาน แกงเลียงเยอะๆ ทานผัดขิงเยอะๆต้มหัวปลีเยอะๆ มันเป็นการ บำรุงน้ำนมค่ะ

บ้านนี้แรกๆมาน้อยนมสีส้มกว่าจะได้1ออนแทบร้องไห้ลูกหิว ให้ยายส่งสมุนไพรไม้นมนาง น้ำนมราชสี ตอนนี้แทบเอาให้น้องอาบคะเต้าคัดบ่อยมาก

ยายส่งมาให้คะ จากสกล

คุ้กกี้นมแม่ ของ queenb ค่ะ อร่อยมาก นมเยอะ มาตั้งแต่ยังไม่คลอด 26 วีค พอคลอดแล้วอยู่ไฟเครียด น้ำนมหาย ก็กลับมากิน น้ำนมก็กลับมาเท่าเดิมค่า