คิดอะไรไม่ออก ขอระบายคะ

#ท้อมากคะ #ไม่รู้จะทำยังไงเจอแบบนี้ คือ...คบกับแฟนได้ 9 เดือนเราท้องได้ 6เดือนแล้ว พ่อเราไม่เคยมีปัญหาหรืออคติแฟนเลย มีแต่แม่ที่คอยสั่งให้เลิก เพราะบอกว่า เขาเหี้ย ไม่มีตัง ไม่รวย ไม่มีปัญญาดูแล มันเลี้ยงมึงไม่ได้หลอก เขาพูดมาตลอดตั้งแต่คบกันวันแรก แต่แฟนทนมาตลอด เราก็ทนมาตลอด จนพ่อแม่รู้ว่าท้อง แม่ยิ่งไม่พอใจ ให้อาจาร์ยช่วยพูดให้แกก็ดีขึ้น พอกับบ้านแกก็มาด่าว่าเราต่อ แกบอกว่า ให้เราเลิกกับแฟน แล้วเลี้ยงลูกคนเดียว แต่ซึ้งในใจคิดแล้วว่า ยังไงก็ยังดูแลคนเดียวไม่ได้ เพราะว่าอายุยังไม่ถึงทำงานยังไม่ได้ เราเลยเลือกที่จะไม่เลิกกับแฟน เราเลยถามแม่ไปว่า ถ้าเราเลิกกันเราจะเอาเงินที่ไหนใครจะช่วยเลี้ยง แม่จะช่วยรึเปล่า แม่ตอบกลับมาว่า ลูกมึงมึงก็ดูแลเองสิ แค่กูเลี้ยงมึงคนเดียวกูก็เหนื่อยแล้ว ยิ่งทำให้เรารู้สึกว่าเราไม่อยากเลิกกับเเฟน เพราะกลัวลูกขาดความอบอุ่น จะย้ายไปบ้านแฟนพ่อก็ถามจะทิ้งพ่อไปหรอ แต่แม่กลับบอกว่า มึงท้องมึงคลอดแล้วมึงกลับไปอยู่ต่างจังหวัดเลย กูอายชาวบ้านเขา ที่มีลูกท้องตั้งแต่เด็กแบบมึง เราอายุ17คะ แฟนอายุ20 #คิดไม่ออกแร้วคะว่าควรจะทำยังไง #มีเรื่องให้เคลียดทุกวัน #ร้องไห้ตลอดเวลาเพราะแกชอบพูดเรื่องเราท้อง #เคลียดมากๆ เราชอบทำร้ายตัวเอง

21 ตอบกลับ

แฟนทำงานหรือป่าวคะ ถ้าเขาทำงาน ถามเขาเลยค่ะว่าเลี้ยงเรากับลูกได้ไหม เขาทำได้ แนะนำให้ไปอยู่กับทางครอบครัวเขาค่ะ เพราะเราจะได้ไม่เครียดด้วย ไม่ดีต่อสุขภาพนะคะ อย่าคิดมากค่ะ ไม่ดีต่อลูกและต่อตัวเราเองนะคะ แม่เขาคงเป็นห่วงแหละค่ะ เขาเลยพูดแบบนั้น ถ้าแฟนเราทำงานก็ดีไปอีกนะคะ สู้ๆค่ะคุณแม่✌🏻💗

ผู้ใหญ่ทางบ้านแฟนมาผูกแขนหรือเข้ามาคุยบ้างรึป่าวคะ ให้เขามารับผิดชอบตามธรรมเนียมแล้วคุยกับแม่ฝั่งเราค่ะ ถ้าฝั่งนู้นเขาจะเอาเราและหลานไปดูแลระหว่างท้องก็ขอให้แม่เด็กตัดสินใจดีๆค้ะอันไหนสบายใจก็ไปค่ะ ดูแลตัวเองและลูกให้ดีๆ เราอายุยังน้อยทำตามประเพณีให้ถูกแม่เขาคงจะใจอ่อนขึ้นมาบ้าง

แฟนทำงานรึป่าวคะเขาเลี้ยงเรากับลูกตอนท้องได้ไหม อยากให้แม่เข้าใจเราเราก็ต้องพยายามเข้าใจแม่เราด้วยอายุยังน้อยยุ่ที่บ่นที่ด่าก็เพราะห่วงเราบ้างแหละนึกถึงวันข้างหน้า เวลาจะพิสูจน์เอง ตอนท้องถ้าเขาดูแลเราได้ก็ไม่น่าห่วง

ตามนั้นค่ะ ความหวังพ่อแม่คือลูก .....เมื่อลูกคุณ อายุ 17 เดี๋ยวคุณก็รู้เองค่ะ ว่าคุณจะเสียใจ หรือยินดีหน้าตาเบิกบานต้อนรับหลาน นั่นแหละค่ะคำตอบ คุณก็รู้อยู่แล้วว่าอายุไม่ถึงหางานไม่ได้ แปลว่า ศักยภาพการดูแลบุตร 1 คน ไม่มีเลย ....อายุ 17 ทำงานเซเว่นได้ค่ะ ถ้าสู้ชีวิตเลี้ยงลูกเองได้แน่นอน

ทำไม่ได้ค่ะไปทำมาเเร้วค่ะตอนท้องได้4เดือน ที่ที่เซ่เว่นบอกว่า ให้กับไปยุบ้านนอนพักค่ะ เป้นห่วงเด้กค่ะรอคลอดค่อยกับมาทำ

โทษนะคะ แฟนได้ทำงานไหมค่ะ หรือว่ายังเรียนอยู่ ถ้าแฟนทำงานจะดีมากเลยค่ะ แนะนำให้ไปอยู่บ้านแฟนนะคะ ถ้าทางนั้นเขาโอเคมากกว่า คุณแม่น้องอาจทำให้เครียดสะสม แต่คุณแม่ก็รักน้องนั้นแหละค่ะ เขาถึงเสียใจมาก ถ้าคิดว่าออกมาจากแม่แล้วดูยุแลกันได้ ก้อโอเคนะคะ คิดให้ดีๆนะคะ สู้ๆค่ะ

เป็นเหมือนเราเรยค่ะตอนนี้เราอายุ16ท้องได้11วีค เเต่เราย้ายมาอยู่บ้านเเฟนเพราะอยู่บ้านเเฟนสบายใจกว่าบ้านตัวเอง ตั้งเเต่รุ้ว่าท้องเเม่ก็เอาเเต่บอกให้เลิกกับเเฟน เราไม่อยากคิดมากเลยตัดทุกอย่างทิ้งที่ทำให้ปวดหัวปวดสมองออกไปเพราะคนท้องหมอไม่ให้คิดมากค่ะ

เราเด็กกว่านะเราอายุ14-15ตอนนี้ท้อง7เดือนแล้วปัญหาหลายๆอย่างก็เจอเหมือนกันค่ะคำพูดเหมือนกัน😅สมัยนี้ต้องควรยอมรับแล้วจ้าเด็กบางคนท้องตั่งแต่ป.5ก็มีนี่ยุคไหนแล้ว #พยายามจับมือกันไว้แน่นๆนะคะเดี๋ยวเวลาจะช่วยพิสูจอะไรหลายๆอย่าง

เราอยากไห้เเม่เข้าใจเราฝ่ายเดียวไม่ได้นะคะ เราเองก็ต้องเข้าใจเเม่ด้วยนะคะ เพราะถ้าเราทำตัวดีๆเเม่ที่ไหนจะคอยมาว่าลูกคะ ใจเขาใจเราค่ะ กำลังจะเป็นเเม่คนเเล้วด้วยยังมานั่งทำร้ายตัวเองลูกโตมาจะเอาอะไรไปสอนลูกคะ

ตัวเองยังไม่จบม.6 ด้วยซ้ำ แม่คงจะเสียใจที่ลูกเรียนไม่จบ ท้องก่อนแต่งเขาหวังดี หวังให้มีอนาคต แล้วถามตัวเองยัง ว่าแฟนหนูเลี้ยงหนูและลูกได้ไหม ถ้าได้ออกมาอยุ่ 3 คนพ่อแม่ลูก ยังไม่ก้ทนฟังแม่บ่นไก

ใกล้จบแล้วคะอีก2เดือน วิลัยให้เรียนไปด้วยคะ

สู้ๆนะคะแม่ อย่าเคลียดมากนะคะเดี๋ยวน้องจะเคลียดตาม ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีคะ

สู้สู้นะค่ะเวลาจะพิสูจน์อย่างเองค่ะ