24 ตอบกลับ

หมอเราให้ทานอะ หมอบอกว่าเลือกร้านที่มั่นใจได้ว่าสะอาดก็พอ จะได้ไม่ท้องเสีย ของดิบที่ห้ามจริงๆคือกลุ่มสัตว์บกอะค่ะ เพราะมันมีความเสี่ยงจะมี Toxoplasmosis (ภาษาไทยก็ที่เค้าพูดกันว่าเชื้อขี้แมว เพราะอุจจาระแมวเป็นพาหะทางตรงค่ะ)

พรุ่งนี้ก็จะไปทานอีกสักนิดก่อนคลอดเหมือนกันค่ะ คลอดแล้งงดจริงจังเลยเพราะตั้งใจเลี้ยงลูกนมแม่ 100% ค่ะ 😊

ทานได้ค่ะ แค่พอหายอยากคำ2คำพอ แต่ต้องเลือกร้านที่สดและสะอาดจริง นี่ก็อยากมากตั้งแต่รู้ว่าท้องทานมา2-3ครั้งแล้ว จนตอนนี้ใกล้จะคลอดแล้ว อดใจไม่ไหว แต่ถ้าไม่มั่นใจก็ทานเป็นแบบสุกแทนค่ะ ข้าวหน้าแซลมอนไรงี้ 😊

แอบไปทานมาเมื่ออาทิตย์ก่อนค่ะ มันอดไม่ไหวจริงๆ ขอบคุณนะคะ อีกไม่กี่สัปดาห์ก็จะคลอดละค่ะ 36 วีคแล้ว^^

บ้านนี้เพิ่งไปจัดมา1ชิ้นค่ะ จะทานเย็นนี้ เข้าไตรมาส​2ละ อยากทานก็ทานค่ะ ใช้ชีวิตบ้านๆ ไม่ได้ทานบ่อยเลือกที่สะอาดๆค่ะ เพื่อนๆเราแต่ละคนทานดุกว่านี้ค่ะ เอาเป็นว่าทานแต่พอดีๆค่ะ

บางคนยิ่งระวังยิ่งเป็น และบางคนคิดมากจนเป็นโรควิตกจริตเลยก็มีค่ะแม่ 😅

เราก็ทานคะ นานๆ ที ทีละ 5-6 คำ เพิ่งไปทานมาวันที่ 12 มค ตอนนี้ 39 week คะ เน้นร้านที่สด สะอาด ตั้งแต่ท้องมาทานแค่ 3 ครั้ง ให้หายอยาก แต่พวกชา กาแฟ น้ำอัดลม ของดอง เราไม่ทานเลยค่ะ

แอบไปทานมาแล้วค่ะ เมื่อ 35 วีค มันอดไม่ไหวจริงๆ เลือกร้านสะอาดๆ ตอนนี้ 36 วีคแล้วค่ะ ขอให้คลอดง่ายๆสุขภาพแข็งแรงนะคะ

บ้านนี้ก็กินค่ะ กินเยอะอยู่พอสมควรเพราะคิดว่าเดี๋ยวตอนออกจะไม่ได้กินยิ่งกว่าเดิม ปัจจุบันคลอดแล้วค่ะน้องได้2เดือน17วันค่ะแข็งแรงดีปกติดีทุกอย่างค่ะ😅😅

ยินดีค่า

ทานได้แต่ทานน้อยๆพอค่ะ เลือกที่สดๆสะอาดๆค่ะ บ้านนี้ดีหน่อยไม่ต้องไปเสี่ยงตามร้านที่บ้านขายเองเลย😆😆😆 มีทั้งซาซิมิทั้งสเต็กถามว่าทานไหมนานๆๆทีไปอีก

ขอบคุณนะคะ อยากกินมากจนน้ำตาไหลเลยค่ะ ไม่กล้ากิน 😢

เรากินนะเพราะไม่ได้กินบ่อยช่วงท้องนี้แหละอยากกินไรรีบกินพอคลอดแล้วนูนนี่นั้นก็กินไม่ได้🤣

ส้มตำปูปลาร้าก็กินบ่อยมากค่ะ กินอาหารทุกอย่างแบบปกติเลย ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องท้องเสีย หรือแพ้ท้องเลยค่ะ น้ำหนักก็ขึ้นเอาๆ จะ 20 โลแล้วค่ะแม่ 🤣

ไม่ควรจ้า เลี่ยงได้เลี่ยง เพราะปลาดิบเสี่ยงเจอพยาธิได้ง่ายมากค่ะ ไม่พาลูกเสี่ยงนะคะ

ขอบคุณนะคะ อยากกินมากๆ ตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์เลยค่ะ 😭

VIP Member

มันคือของดิบและอาจจะปนเปื้อนค่ะ เราก็อยากกินมาก​ และเรางดไปเลย

อยากมากตั้งแต่ก่อนท้องเลยค่ะ จน35วีค อดไม่ไหวแล้ว แอบไปคนเดียวเลย 🤣

กินไม่ได้ค่ะ แนะนำให้กินสุกจ้า หลังคลอดน้อง ก็ยังกินไม่ได้ค่ะ