สิวขึ้น ท้อง 8 สัปดารห์

ท้องได้8 สัปดารห์แล้ว สิวอักเสบขึ้นเยอะกว่าปรกติ (แต่ก่อนจะมีสิวเม็ดใหญ่เฉพาะตอนประจำเดือนใกล้มา หรือนอนดึก) หน้าผากมีสิวผดเม็ดเล็กเยอะมาก ( แต่ก่อนไม่ค่อยมี) ก่อนท้องใช้ยาแป้งน้ำแต้มสิวอักเสบ ของ ลุมพีนีคลีนิค ที่รักษาสิว ก็เป็นๆหาย ไม่หายขาด สิวก้แห้งเร็วดี ตอนนี้ไม่กล้าแต้มสิว แต้มยาอะไรเลย กลัวกระทบน้อง แต่ตอนนี้เยอะขึ้นทุกวัน และเจ็บจี้ดๆ มีเม็ดนึงขึ้นที่ติ่งหูขวา นอนตะแคงขวาไม่ได้เลยเจ็บหู พอจะมียาแต้มสิวตัวไหนทาบางได้ไหมคะ โทรถามเจ้าหน้าที่ที่ ลุมพีนีคลีนิค แล้วเขาบอกว่าคนท้องก็ใช้ได้ แต่แฟนไม่อยากให้แต้ม ทำไงดี ? บางทีก็อิจฉาคุณแม่บางท่านหน้าใสกิ๊กเลยอ่า

28 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะ เป็นคนมีสิวอยู่แล้ว พอท้องสิวขึ้นเยอะกว่าเก่าอีกค่ะทั้งๆที่ไม่เคยขึ้นเยอะขนาดนี้ ตอนนี้10วีคแล้วค่ะ

เราก็สิวขึ้นเยอะมากค่ะเยอะจนน่ากลัวทั้งหน้า อกและแผ่นหลัง ขี้เหร่สุดๆค่ะตั้งแต่ท้อง แต่ก็อดไว้ไม่ใช้ยาอะไรค่ะเพื่อลูก

ปล่อยให้ขึ้นเลยแล้วอย่าบีบแคะแกะเกาหลังคลอดอยู่ไฟอ่อนกินสมุนไพรหน้าจะดีขึ้นแล้วไม่กลับมาเป็นอีกจ้า ธรรมชาติบำบัด

ของเราขึ้นเต็มหลังเลยคร่าช่วงท้อง7-8สัปดารห์ ตอนนี้13สัปดารห์หายแต่ทิ้งลอยดำไว้ไห้คร่าแต่หน้าไม่ขึ้นนะคร่า

อาจเปนเพราะฮอร์โมนเราเปลี่ยนก้อได้นะคะคุนแม่ บางคนสิวก้อขึ้นตอนตั้งครรภ์ บางคนก้อหน้าใสไร้สิว

เราก็เป็นคะ ขึ้นหน้าเม็ดใหญ่ คอ หน้าอก ท้องเป็นเม็ดๆ แอบกลุ้มทนเอาคะ เอาน้ำเกลือเช็คช่วยคะ

ใช้ตัวนนี้ค่ะ ได้ข้อมูลมาจากในนี้เหมือนกันค่ะ แล้วก็ใช้น้ำเกลือเช็ดหน้าหลังล้างหน้าค่ะ

ปรึกษาแพทย์เลยคะ เพราะยาบางตัวมีผลกระทบกับน้องโดยตรง ให้แพทย์แนะนำให้คะว่าควรใช้ตัวไหน

เคยเปนค่ะสิวขึ้นตอนท้องได้สองเดือนเม็ดเล็กๆเต็มหน้าเลยตอนนี้สี่เดือนสิวไม่มีเลยค่ะ

เป็นเยอะเหมือนกันค่ะไม่กล้าใช้ครีมกลัวเหมือนกัน 😄 สิวบุกเยอะมาก 16 วีค 5 วัน ค่ะตอนนี้