7 ตอบกลับ

คู่มือแต่ละไตรมาสมีให้อ่านอยู่นะคะ และถ้าไปหาหมอตามนัด ถ้หมอไม่ได้บอก ไม่ได้ทักอย่าเอามาคิดให้ปสด.ค่ะ ท้องเล็กหรือท้องใหญ่ไม่ได้ตัวบ่งชี้ขนาดตัวเด็กค่ะ มันอยู่ที่คุณแม่ดูแลตัวเองมากน้อยแค่ไหน / ท้องเล็กจัง ท้องใหญ่ไปไหม ต่อให้ท้องเล็ก หรือท้องใหญ่ ถ้าเด็กตัวเล็กเกินเกณฑ์หมอจะเป็นคนบอกเองค่ะ ไม่ใช่ปากคนอื่น

ไม่เกี่ยวกับแม่ท้งเล็กท้งใหญ่ค่ะ บางคนแม่ท้องใหญ่แต่ลูกตัวเล็ก บางคนแม่ท้องเล็กลูกตัวใหญ่ อย่างบ้านนี้ท้องแรกหมอยังทักเลยว่าน้ำหนักน้องไม่ถึงเกณฑ์เพนาะแม่ท้องเล็กมากพอคลอดมาน้องตัวใหญ่กว่าเพื่อนที่คลอดในวันนั้น

บ้านนี้ก็ท้องแรกค่ะ คนทักท้องเล็กแอบนอย กลัว นน ลูกน้อย แต่พอไปซาวน้องน้ำหนักดีตามเกณฑ์ทุกอย่างสมบูรณ์ค่ะแม่ก็โล่งใจ🥰

Super Mum

ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญค่ะ ดูที่น้ำหนักเด็กก็พอค่ะ ถ้าน้องมีน้ำหนักตามเกณฑ์ และแข็งแรง ถือว่าใช้ได้ค่ะ

ไม่เกี่ยวค้าบ เค้าท้อง6เดือนท้องเล็กมาก พอไปซาวด์หมอบอกเด็กน้ำหนักเกินเกณฑ์แล้วว😅

5เดือนท้องพึ่งจะออกเองแม่และขนาดท้องไม่ได้บอกถึงน้ำหนักน้องค่ะ

ไม่เกี่ยวกันค่ะ ต้องอิงจากน้ำหนักน้องเป็นหลักจากการซาว