7 ตอบกลับ

ของเราอายุเรากับแฟนไม่ได้อยู่ในเกณฑ์เสี่ยง หมอก็บอกจะตรวจเพื่อความสบายใจก็ได้หรือไม่ตรวจก็ได้ ไม่ต้องกังวลหรอกนะคะถ้าไม่มีคนในครอบครัวเป็นดาวน์มาก่อน ส่วนใหญ่อยากได้ความสบายใจและทราบเพศที่แน่ชัดค่ะ ส่วนถ้าถ้าอยากตรวจ 20w แล้วยังอยากตรวจก็ตรวจทันนะคะ

ถ้าตรวจนิฟหาที่ตรวจที่อื่นได้นะคะ ไม่ต้องรอหมอนัดรอบหน้า หรือจะถามหมอได้ค่ะว่าเข้าไปตรวจเลยได้มั้ย

บ้านนี้ตรวจนีฟตอน18wค่ะ ตอนแรกว่าจะไม่ตรวจแต่กังวลมาก เลยตรวจเพื่อความสบายใจ ผลออกมาว่าโครโมโซมปกติไม่เสี่ยงดาวน์ โล่งอกเลยค่ะ☺️☺️

อยากตรวจค่ะแต่กลัวไม่ทัน

ข้อเสีย คือ จะกังวลเรื่องดาวน์ไปยันคลอด การอัลตร้าซาวน์ไม่สามารถยืนยันผลดาวน์ได้ค่ะ

ข้อเสียคือเราจะไม่รู้ว่าลูกเรามีความเสี่ยงที่จะเป็นดาวซินโดรมมากน้อยแค่ไหน

หมอบอกน้องปกติแล้วก็แข๊งแรงแต่แอบกลัวนิหน่อย

บ้านนี้ก่ไม่ได้ตรวจคะเเม่บ้านนี้ก่19วีค 2วัน รอลุ้นเอาตอนคลอด😂

บ้านนี้20+3 ยังไม่ได้ตรวจเหมือนกันค่ะ กังวลมากแต่หมอบอกน้องปกติดี

กังวลเหมือนกันค่ะแต่ทางบ้านไม่มีใครเคยเป็น

บ้านนี้ก็19+3ค่ะ ยังไม่ได้ตรวจเหมือนกันค่ะ ก็แอบๆกลัวๆยุค่ะ