9 ตอบกลับ

ของเราตอนแรกเริ่มตึงๆ ค่ะ จากนั้นก็เริ่มคัน แต่แค่ที่สะดือนะ ท้องหรือที่อื่นไม่คัน คันได้สิบกว่าวัน ตอนนี้ 32w ละค่ะ คันจนรบกวนการใช้ชีวิตประจำวันไปเลย วันก่อนไปหาหมอมา หมอให้ยาทา ยากินมา ช่วยได้บ้างค่ะ

เป็นปกติค่ะที่จะเจ็บสะดือ ตอนนี้ดิฉันท้องได้ 20week แล้วก็เจ็บเหมือนกันค่ะ เหมือนหน้าท้องกำลังขยายเพราะตัวเล็กกำลังเติบโต เลยทำให้เกิดอาการตึงๆบริเวณสะดือ

ในนี้เค้าบอกว่าที่เจ็บสะดือ เพราะผนังหน้าท้องที่ยืดขยายมากขึ้นตามอายุครรภ์ค่ะ ลองกดเข้าไปอ่านเพิ่มได้นะคะ https://th.theasianparent.com/ท้องเจ็บตรงสะดือ/web-view

เจ็บสะดือเป็นปกติกันทุกคนเลยค่ะ เพราะหน้าท้องเราจะขยายออกมากก ผิวหน้าท้องบาง ถ้าปวดมาก ให้ลองนอนพักซักนิด จะอาการเบาลงค่ะ

ตอนที่ท้องก็รู้สึกเหมือนกันคะ บางทีก็ปวดมากเลยละ แต่ไม่ได้ปวดตลอดนะ ปวดแบบมาเป็นพักๆ

เป็ฯเพราะท้องขยาย ผิวหนังบริเวณสะดือบางแล้วรู้ก้อสึกตึงกว่าส่วนอื่นๆ คะ

เคยเจ้บไตรมาสแรกจ้า ตอนนี้เข้ามาสสอง หายไปแล้ว

มดลูกขยาย ท้องขยาย ผิวขยาย เส้นเอ็นตึง ปกติจ้า

ขอบคุณคะ

ไม่อันตรายค่ะ หน้าท้องกำลังขยายตัว

อ่อขอบคุณคะ