40 ตอบกลับ

ไม่ควรกินค่ะ มาม่าโซเดียมสูง ผงชูรสเยอะ ไม่ดีต่อลูกในท้องแน่ ๆ ส่วนใส่ผัก ใส่หมู ใส่ไข่ นี่อีกประเด็นนึงค่ะ เพราะยังไงก้อกินมาม่าอยู่ดี ใส่เครื่องปรุงรสอยู่ดี ตอนเราไปฝากครรภ์ที่ รพ. มีแม่คนนึงนั่งกินมาม่าแบบถ้วยอยู่ แบบนั่งกินในขณะรอตรวจอะ มีคุณหมอผู้หญิงเดินผ่านมาเห็นเข้า ถามแม่ที่กินมาม่าว่า กินบ่อยมั๊ย จริง ๆ ไม่ควรกินนะคะ กินพวกข้าวผัด ข้าวกระเพราไข่ดาว จะดีกว่า แค่อดมาม่า 9 เดือน ถือว่าเรื่องเล็กมากค่ะ คิดถึงสุขภาพลูกในท้องไว้

ขอบคุณนะคะ

มาม่า/บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ทานนานๆทีได้ค่ะ แต่ไม่ควรบ่อย เพราะ 1. ผงชูรสเน้นๆ 2. สารกันบูดเต็มๆ 3. โซเดียมสูงมาก ขนาดคนปกติที่ไม่ท้อง ทานบ่อยๆยังไม่ดีต่อร่างกายเลยค่ะ (คนไข้ที่เป็นมะเร็งจากการทานบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปบ่อยๆมีเยอะมากนะคะ กว่าจะรู้ตัวกันก็ร่างกายสะสมสารต่างๆจนรับไม่ไหวแล้ว) สำหรับคนท้องยิ่งกว่า ไม่ดีต่อทั้งแม่และลูกในท้องค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กินได้ค่ะ แม่บ้านนี้อาทิตย์นึงกิน3-4ครั้ง ซดน้ำร้อนๆเเล้วมีเเรงค่ะ จนตอนนี้น้องคลอดได้1เดือนเเล้วค่ะ เเข็งเเรงน้ำหนักตามเกรณ์ ทุกอย่างปกติค่ะ กินเถอะค่ะเดี๋ยวพอคลอดแล้วอยากกินอะไรที่อยากแล้วไม่ได้กินน่ะค่ะ เพราะต้องให้นมลูกเด๋วลูกท้องเสีย

VIP Member

กินได้ค่ะ แต่ไม่ใช่ทุกวันทุกอาทิตย์ ต่อให้ใส่ไข่ใส่ผัก โซเดียมก็เยอะเหมือนเดิม โซเดียมอยู่ใน้เส้นอยู่ในเครื่องปรุงนะจ้ะ

เราก็กิน นานๆทีค่ะ ไม่ได้บ่อย ซื้อของซื่อสัตย์ ไม่มีผงชูรส ไม่อร่อยเท่าไหร่ แต่กินให้หายอยากได้ค่ะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แล้วอยากกินมาม่าเผ็ดๆด้วย แต่สามีกับครอบครัวไม่ยอมให้กิน😭😭😭

บ้านนี้ก้อกินเวลาอยาก รึ ตกดึกตี 1 ชอบหิวก้อจะกินค่ะ หาอะไรใส่เอาค่ะ ผัก ไส้กรอก ไข่.

ลวกน้ำท้ิงทีหนึ่งก่อนค่ะ แล้วผงปรุงที่แถมมาก็ใส่ไม่ต้องมาก แล้วใส่ผักใส่ไข่ ค่ะ

VIP Member

ท้องอ่อนๆชอบมากเลย 555ซดน้ำร้อนๆ แซ่บถึงใจ อิอิ แต่อย่ากินบ่อยนะ ไม่ค่อยมีประโยชน์

เราก็เป็น กินแบบไม่ใส่ผัก แต่ก็พยายามไม่ทานน้ำมัน และก็หักห้ามใจไม่บ่อยเกินไป