56 ตอบกลับ

VIP Member

รีบไปฝากเถอะค่ะ จะได้รู้ว่ากี่เดือน จะได้รู้ว่าลูกปกติไหม เดียวจะไม่ทันการณ์เอานะค่ะ ประสบการณ์จากเพื่อนไม่รู้ว่าท้อง จะเขา8เดือนแล้วค่ะ ลูกดิ้นถึงรู้ว่าท้อง แต่แม่ไม่ได้บำรุงไม่ได้รับสารโฟลิก น้องตัวเล็กค่ะ แต่ร่างก่ยแข็งแรง แต่ปอดทำงานช้าค่ะ กลัวนางคลอดก่อนกำหนดค่ะ

รีบไปฝากท้องนะคะ เพราะหมอจะให้โฟลิคมาทาน ไม่อย่างนั้นไปซื้อตามร้านขายยามาทานเองก่อนเลยคะ ช่วงเริ่มแรก ตัวอ่อนต้องการโฟลิคมากๆ ถ้าร่างกายแม่ท้องมีไม่พอ น้องอาจปากแหว่งได้นะคะ โฟลิคสำคัญกว่านมเยอะมากคะในช่วง 1-12สัปดาห์แรก

เหมือนเราเลยค่ะ เราจำวันประจำเดือนหมดไม่ได้ เพราะน้องมาแบบไม่ได้ตั้งตัว ไปฝากท้องคุนหมอซาวให้ทันทีเลยค่ะ. สามารถรุ้ได้ว่าประมาณกี่เดือนจากขนาดของน้อง. ปรากฏว่า ของเรา 4 เดือน ไอเราก็นึกว่า 2-3เดือน 555. #ท้อง3ค่ะ

นี้ก็แอบตกใจ น้องมาแบบไม่ได้ตั้งตัวเหมือนกันค่ะ ขึ้นมาทำงาน ก็เอะใจทำไม ปจด ไม่มาสักทีเลย ฝากคลีนิคแล้วค่อยย้ายมาโรงบาลได้มั้ยค่ะ

ท้องใหญ่มากค่ะแม่ รีบไปฝากเถอะค่ะ โรงพยาบาลรัฐฝากฟรี ได้ยาบำรุงมาด้วยค่ะ ลูกต้องได้รับยาโฟลิกนะคะเพื่อลดความผิดปกติของเด็กค่ะ ถ้าจะทานนมก็แนะนำแอนมัม กับตราหมีสีชมพูนะคะ

ทานอาหารที่มีโฟเลตสูงๆ และทานนมถั่วเหลืองเพิ่มเติม อาหารที่มีโปรตีน ดป็นไปได้รีบไปฝากนะคะ น้องจะได้อยู่ในการดูแลของคุณหมอคะ เราฝาก รพ.รัฐฟรี

ขอบคุณคะ

VIP Member

ตอนนี้อยู่ กทม ค่ะ ว่าจะฝากอยู่ที่นี้แต่ค่าฝากแพงมาก เลยจะกลับไปฝากที่บ้าน แต่ตอนนี้ กทม เขางดเดินทางค่ะ กังวลมาก

กินได้ทุกอย่างเลยค่ะ แต่ให้สลับกันไปค่ะ ไม่อยากให้เจาะจงเป็นนมวัวอย่างเดียวค่ะ เพราะกลัวเด็กออกมาจะแพ้นมวัวค่ะ

ท้องแรก แต่ใหญ่ขนาดนี้ น่าจะหลายเดือนแล้ว รีบไปฝากนะคะ จะได้รับยาและวัคซีนครบตามกำหนด ที่แม่และลูกควรจะได้

VIP Member

กินนมเเอนมัมสำหรับคนท้องค่ะ กินพวกนมวัวมากไปก็อาจเเพ้ รีบไปฝากท้องด้วยค่ะ จะได้ยาบำรุงลูก ยาสำคัญมากนะ

รีบไปฝากท้องก็เลยค่ะ จะได้ยามาบำรุง ยิ่งช่วง1-3เดือน สำคัญมากๆนะค่ะ ส่วนนมกินได้ทุกนมสลับกันไปค่ะ

ได้ค่ะเราก็กินสลับทุกยี่ห้อไปมา ไม่เน้นยี่ห้อใดยี่ห้อนึง น้ำเต้าหู้ก็กินดีนะค่ะ เด็กจะได้ไม่แพ้นมค่ะ กินพอดีพอดีก็พอค่ะ