34 ตอบกลับ

น้ำหนักขึ้นมากเกินไป เสี่ยงภาวะเบาหวานขณะตั้งครรภ์และอาการแทรกซ้อนต่างๆ เช่น คลอดยาก, ลูกออกมามีภาวะเด็กเบาหวาน(อันนี้อันตราย) ฯลฯ นะคะ น้ำหนักของคนท้องที่เหมาะสม สัปดาห์นึงควรขึ้นไม่เกิน 0.5 กก. (ยกเว้นครรภ์แฝด ขึ้นได้สัปดาห์ละไม่เกิน 1 กก.) และตลอดการตั้งครรภ์ควรขึ้นไม่เกิน 12 กก. ค่ะ ต้องคุมอาหารนะคะ คาร์โบฯต่ำ ไขมันต่ำ เลือกทานเป็นแป้งเชิงซ้อนแทน ออกกำลังกายเบาๆวันละ 20-30 นาทีค่ะ ย้ำว่าลดคาร์โบฯจากทุกแหล่งนะคะ ผลไม้รสหวานก็ต้องลดจ้า

VIP Member

พยายามคุมน้ำหนักให้ขึ้นแค่ครึ่งกิโลต่อเดือนค่ะ จะมีผลดีมากกว่า ถ้าน้ำหนักตามเกณลูกจะได้สารอาหารมากกว่าค่ะ

17วีคเหมือนกันค่ะน้ำหนักไม่ขึ้นแพ้หนักช่วง3เดือนแรก ตอนนี้เริ่มจะทานได้หละแต่ไม่มาก

บ้านนี้ตอนนี้ท้อง 33+4 ขึ้นมา17จะ18โลแล้วจ้า ตรวจเบาหวานผ่าน ไม่เสี่ยงเป็นเบาหวานจ้า

บ้านนี้เดือนล้ะโลค้ะเดือนโลไม่เป็นไรไม่เสี่ยงต่อกานเป็นเบาหวานขณะตั่งครรค้ะ

12wน้ำหนักขึ้น 8โล หมอจับตรวจเบาหวาน ปรากฏว่าเป็นเบาหวาน แต่ตอนนี้คลอดน้องละค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-52104)

ตอน 17 w น้ำหนักลดค่ะ แพ้หนักกินข้าวไม่ได้ ลงไป 4 โลค่ะ #ท้องแรกเหมือนกัน☺️

ช่วงเเรกพี่ลดไป7กิโล.ตอนนี้เริ่มขยับขึ้นมา2โลท้องได้5เดือนร่ะค่ะ

ช่วงแรก นน จะลงที่แม่อย่างเดียวเลยค่า ถ้าขึ้นเยอะลดยากด้วยค่ะ