1 ตอบกลับ

เสี่ยงเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ความดันโลหิตสูง ครรภ์เป็นพิษ และคลอดก่อนกำหนดค่ะ เราก็อ้วนมาก ก่อนท้องเราหนัก 113 กก. ตอนท้องหนักสูงสุด 121 กก. แต่เราไม่เป็นอะไรเลยที่กล่าวมาทั้งหมด โชคดีมาก ทั้งๆที่เราก็มีพันธุกรรมเบาหวานมาจากแม่ของเรานะคะ หมอจะให้ทานยาแอสไพรินตั้งแต่สัปดาห์ที่ 12 ไปจนถึงสัปดาห์ที่ 36 นะคะ เพื่อป้องกันครรภ์เป็นพิษ และตลอดการตั้งครรภ์ 9 เดือนอนุญาตให้น้ำหนักขึ้นได้สูงสุดเพียงแค่ 9 กิโลกรัมค่ะ แต่ละเดือนพยายามอย่าให้ขึ้นมากกว่า 2 กิโลกรัมต่อเดือน เน้นโปรตีนมากกว่าคาร์โบไฮเดรต กินเนื้อสัตว์ให้มากขึ้น กินข้าวหรือขนมปังให้น้อยลง ระวังเรื่องการทานผลไม้ด้วยนะคะ เพราะถึงแม้ผลไม้จะได้วิตามินและไฟเบอร์ แต่น้ำตาลในผลไม้ก็เปลี่ยนเป็นแป้งค่ะ รายละเอียดอื่นๆลองฟังดูใน YouTube ค่ะเรื่องการระวังเบาหวานขณะตั้งครรภ์ค่ะ

ขอบคุณ​มากๆเลยน่ะค่ะ