6 ตอบกลับ

TapFluencer

จนกว่า ผลจะออกมาว่า เด็กไม่มีภาวะเสี่ยงค่ะ บ้านนี้ พาหะทั้งคู่ เลยได้โดนส่งตรวจคัดกรอง ผลออกมา ปกติ ไม่มีเสี่ยง ถ้ามี ต้องส่งตรวจเจาะน้ำคร่ำอีกรอบ ถ้าเสี่ยงอีก ก็ต้องยุติการตั้งครรภ์

ตรวจใหม่ค่ะ ของเราเจาะทั้งหมด 3 รอบ รอบแรกตรวจภาวะเสี่ยงต่างๆ จากมารดาตอนฝากครรภ์ รอบสองดาวน์ซินโดรม ตอนอายุครรภ์ 13 วีค รอบสามเจาะตรวจเบาหวานค่ะ

ตรวจดาวน์ซินโดมตรวจได้ตั้งแต่อายุครรภ์14-20สัปดาห์คะคุณแม่หมอจะแจ้งอีกทีว่าไปตรวจตอนไหนไม่เกี่ยวกับเจาะเลือดฝากครรภ์ค้า

ผลเลือดดาวน์ซิโดรมของน้องสามารถเจาะตรวจคัดกรองได้ตั้งแต่ 9-22 วีค ตรวจเลือดแรกๆ น่าจะเป็นผลเลือดโรคต่างๆ ของแม่เฉยๆ ค่ะ

ถ้าเจาะเลือดคัดกรองดาวน์หมอจะแจ้งนะคะแม่ เพราะจะมีใบมาให้เซนต์

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้หนู6เดือนแล้ว💙

หมอจะนัดตรวจค่ะ น่าจะประมาณ 20w ขึ้นไป เราจำไม่แม่นเท่าไหร่

เราพึ่งเจาะตรวจไปคะ จะตรวจได้ช่วงอายุครรภ์4เดือนค่ะ