ประสบการณ์คลอดธรรมชาติท้องแรก

#ท้องแรกคะ คุณหมอกำหนดเร่งคลอด14 กย. วันที่13 มีอาการเริ่มปวดท้องตั้งแต่6โมงเช้า ปวดแบบทนได้ แต่มีถี่ๆ ยังไม่มีน้ำเดินหรือเลือดออกปวดๆหายๆนานถึง บ่าย1 เราก็เลยตัดสินใจไป รพ. ถึง รพ.บ่าย2พยาบาลตรวจปากมดลูกเปิด5เซนกว่าแล้วและปากมดลูกบางมากตอนล้วงเข้าไปไม่เจ็บเลย แต่พอพยาบาลเอานิ้วออกมาก็มีเลือดออกแล้ว เราก็งงๆ คิดว่า5เซนน่าจะเจ็บกว่านี้ จากนั้นก็ขึ้นเตียงรอคุณหมอเลยจ้า ต้องบอกก่อนว่าเราฝากพิเศษกับคลีนิก คลอด รพ.รัฐค่ะ คุณหมอเข้ามาถึงก็ถามเราก่อนเพราะตอนแรกเรากลัวที่จะคลอดเลยอยากผ่าแต่หมอกับพยาบาลก้เข้ามาเชียว่าให้คลอดเองเพราะคิดว่าเราน่าจะคลอดง่ายปากมดลูกบางบวกกับเราไม่มีอาการเจ็บท้องทรมานเลย555 เราก็เลยตัดสินใจคลอดเอง คุณหมอไม่รีรอทำการเจาะถุงน้ำคล่ำและฉีดยาเร่งคลอดให้เดี๊ยวนั้นเลยตอนนั้นมองเวลาบ่าย2เป๊ะ หมอบอกว่าไม่เกินบ่าย3หมอจะให้เบ่ง อดทนนะ เราก็นอนมองเวลาว่าเมื่อไหร่จะปวดทรมานเพราะเตียงข้างๆ2ข้างร้องไห้พาเราใจเสียไปหมด555 เวลาบ่าย2ครึ่งก็เริ่มปวดๆมากขึ้นแต่เราทนได้ ก็หายใจเข้าออกลึกๆ เวลาบ่าย2 /55นาที หมอเข้ามาตรวจปากมดลูก แล้วก็บอกให้เราเบ่ง เราก็งงๆ ยังไม่ปวดเลยให้เบ่งแล้วหรอคะหมอ เราก็ลองๆเบ่งสักพักอุปกรณ์ทุกอย่างก็ถูกจัดมาเร็วมาก555 รู้สึกว่าหมอฉีดยาชาก่อนกรีดช่องคลอดรุ้สึกเหมือนมดกัดนิดๆไม่เจ็บเลย ตอนกรีดก็ไม่รุ้สึกเจ็บ แต่ที่ทรมานสำหรับเราคงจะเป็นตอนที่เราอยากเบ่งแต่หมอไม่ให้เบ่งนี่หละ555 ลมเบ่งมันมาเอง เบ่ง2ทียาวๆน้องก็ออกมา เกิดเวลา15.00 เป๊ะ แบบที่หมอสัญญาไว้เลย555+ เย็บแผลก็ไม่เจ็บมากทนได้สรุปคือเราไม่เจ็บท้องแบบทรมานไม่ร้องไห้ เป็นการคลอดแบบงงๆ ไม่คิดว่าตัวเองจะคลอดง่ายแบบนี้ ฝากถึงคุณแม่ที่กำลังจะคลอดหรือตั้งท้องอยู่ว่าไม่ต้องกลัวการคลอดธรรมชาตินะคะ บางทีที่เราหาอ่านมากๆไปจะทำให้เราจิตตกไปสะป่าว การคลอดไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เป็นกำลังใจให้คุณแม่ทุกคนค่ะ ส่วนตัวเราเดินห้างอาทิตย์ละ3ครั้ง ทำงานบ้านทุกอย่าง ขี่รถไปเรียนวิลัย เดินขึ้นลงบรรไดเพราะห้องนอนอยู่ชั้นบนบ้านไม้เรานอนข้างล่างไม่ได้ถ้าไม่ใช่ห้องเรา555 แต่ำม่ได้แนะนำนะคะทางที่ดีอย่าเดินเยอะร่างกายทุกคนไม่ได้เหมือนกัน อ่อ!! ทิคเล็กๆสำหรับเราคือเราจะคุยกับลูกในท้องทุกวันบอกเขาว่าให้คลอดง่ายนะลูก555

1 ตอบกลับ

Super Mum

ยินดี​ด้วย​ค่ะ​😍

ขอบคุณค่า