15 ตอบกลับ

พึ่งถามหมอมาค่ะ เพราะตอนนี้ก็7จะ8เเล้วค่ะไม่กี่วัน ติดนอนหงายเเต่ท้องใหญ่ขึ้นเลยกังวล หมอบอกว่านอนได้เเต่ห้ามนอนราบ หัวต้องสูงนะคะไม่งั้น อาจจะทำไห้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงน้องไม่พอค่ะ

นี่ก็นอนหงาย นอนตะแคงซ้าย ขวา นานๆ บางทีมันปวดสะโพก ปวดใต้ราวนมด้านขวา พอนอนหงายดีขึ้นหน่อย แต่ลูกจะดิ้นบ่อยในท่านอนหงาย เอาท่าที่คิดว่านอนสบายที่สุดค่ะ ห้ามนอนคว่ำก็พอ

บ้านนี้นอนตะแคงมาตลอด แต่พอใกล้จะคลอด นอนหงาย หายใจโล่งมาก เลยชอบเผลอนอนหงาย บ่อยๆ พอรุ้สึกตัวกลางดึกก็นอนตะแคง 38w

นอนหงายนานๆไม่ได้เลย ตื่นเช้ามา ตะคิว กิน ทุกที ต้องค่อยเปลี่ยนท่านอน ตลอดเวลาตื่นเข้าห้องน้ำค่ะ

ตอนจะหลับเราก็นอนตะแคง พอรุ้สึกตัวอีกทีก็นอนหงายทุกที แต่ก็ไม่หายใจติดขัดนะคะ ลูกก็ดิ้นดี

ตามสบายคุณแม่เลยค่ะ ท้องแรกเค้าก็นอนหงายตลอดจนคลอด ไม่มีปัญหาอะไรค่า

มีผลอยุ่นะคะ ออกซิเจนจะไปถึงลูกได้น้อย พยายามนอนตะแคงข้างซ้ายค่ะ

VIP Member

บ้านนี้นอนหงายไม่ค่อยได้ หายใจไม่ออก ต้องนอนตะแคงอยากเดียวค่ะ

เรานอนหงายทุกวันเลยค่ะ เพราะเป็นท่าที่เรานอนหลับสบายที่สุด

ไม่มีผลอะไรนะคะ นอนท่าไหนก็ได้ที่คุณแม่นอนสบายอะค่ะ