32 ตอบกลับ

กินได้คะ เราเคยไม่สบายแล้วไปหาหมอ หมอบอกพาราสำคัญมาก หากไม่สบายไห้กินยาพาราเผื่อลดไข้ อุณหภูมิในร่างกายจะได้ไม่สูง หากอุณหภูมิสูงมากๆเด็กเสียได้นะคะ

ขอสอบถามด้วยคะ พอดีไอ มีเสมหะ มีน้ำมูก ไอจนปวดหัว ไอจนเจ็บเอ็นท้อง บางทีไอจนท้องแข็ง ทานยาอะไรได้บ้าง ทรมานมาก เป็นห่วงลูกกลัวเป็นอันตรายต่อเค้า

ยาแก้ไอ บรอมเฮกซิน ค่ะ แต่เป็นเยอะๆไปหาหมอสิคะ

เคยเป็นไข้ ถ้าปวดท้องร่วมด้วยให้รีบไปหาหมอคะ เป็นไข้แสดงว่าร่ายกายติดเชื้อทำให้คลอดก่อนกำหนด บ้านนี้โดนระงับคลอดเหมือนกันคะเพราะไข้สูง

กินได้ค่ะ​ แต่ตอนเราป่วยเราไม่กินเลยค่ะ​ โชคดีที่เราไม่ได้เป็น​หนักไม่ได้ตัวร้อนมาก​ แค่ปวดเมื่อยตัว​ ปวดหัว​ มีน้ำมูก​ ทนเอาค่ะ

พยายามอย่ากินดีกว่าค่ะ บ้านนี้เป็นไข้อ่อนๆปล่อยให้หายเอง ไม่กล้ากินมั่วค่ะกลัวจะเป็นอันตรายต่อลูก ทางที่ดีไปหาหมอดีกว่าค่ะ

กินได้ค่ะ แต่ต้องเป็นยาที่มีแค่ พาราเซตามอล ไม่เกิน 500 มิลลิกรัม ถ้ามีตัวยาอื่นผสมเช่นทิฟฟี่ ไม่ควรรับประทานค่ะ

ทานได้ค่ะ..บ้านนี้เพิ่งไปหาหมอมากมอบอกว่าถ้ามีไข้ทานพาราได้...และหมอก็ให้เกลือแร่มาจิบ พร้อมให้ดื่มน้ำอุ่นค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นเพิ่งหายค่ะ คุณหมอให้กินพารา 1 เม็ด ทุก 6 ชั่วโมง กินได้วันละไม่เกิน 4 เม็ดค่ะ

VIP Member

พาราทานได้ค่ะ ไม่เกิน 500 Mg ครั้งละเม็ด เว้นห่างสัก 6 ชั่วโมงนะคะ

VIP Member

คนท้องทานพาราได้ค่ะ​ หมอแนะนำค่ะ​ ทานได้แค่พารา​ เท่านั้น