7 ตอบกลับ

TapFluencer

นอนตะแคงดีที่สุดค่ะ ยิ่งนอนตะแคงซ้ายยิ่งดีเลยค่ะแม่ แต่ห้ามนอนคว่ำนะคะ เพราะเดี๋ยวจะไปกดทับหน้าท้อง หรือถ้าอายุครรภ์ยังไม่มาคุณแม่จะนอนหงายก็ได้นะคะ เอาที่รู้สึกสบายตัวค่ะ แต่ถ้าอายุครรภ์มากแล้ว ท้องใหญ่ ไม่ควรนอนหงายนานๆนะคะ เพราะน้ำหนักท้องจะไปกดทับเส้นเลือด ทำให้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงน้องได้ไม่ดีค่ะ ถ้าหากนอนตะแคงแล้วเมื่อยลองเอาหมอนมารองหน้ารองหลัง หรือใช้หมอนสำหรับคนท้องดูค่ะ คุณแม่จะได้นอนสบายขึ้นนะคะ

ไม่เป็นไรค่าา แต่ไม่แนะนำให้นอนหงายนานๆนะคะแม่

นอนท่าที่นอนสบายคะ ไม่ควรฝืนหรือบังคับตัวเองคะ หาหมอข้าง หรือหมอนธรรมดา รองหน้าหลังเวลานอนช้วนให้นอนสบายขึ้น

นอนตะแคงซ้ายจะดีกว่านอนหงายค่ะ ท้องแรกเหมือนกัน ตอนคลอด จะคลอดรกยากค่ะ แนะนำนอนตะแคงนะค่ะแม่

นอนท่าที่ตัวเองสบายและหายใจสะดวกค่ะ ถ้าท้องโตมากๆให้ตะแคง จะซ้ายขวาสลับกันได้

นอนตะแคงซ้ายขวาพยายามแย่านอนหายจะทำให้เราอึดอัดบ้านนี้ท้อง3แล้วค่ะ

ตะเเคงค่ะ ซ้ายดีสุด

นอนตะแคงคะ