8 ตอบกลับ

VIP Member

เคยเป็นจนได้นอนรพ. วิธีดูอาการคือ ถ้าโก่งตัวท้องจะโก่งข้างใดข้างหนึ่งหรือตรงกลางก็ได้ แต่ถ้าท้องแข็ง คือมดลูกบีบและคลายตัวบ่อยหรือถี่จนไม่หยุด ตอนเรานอนรพ.พยาบาลจะมาตรวจอาการท้องแข็งทุก ชม. โดยวางนิ้วทั้งสี่ที่ท้องบนสุด (จะอยู่ระหว่างหน้าอกลงมา คือระหว่างนมเรา มองลงมาก็คือท้องโตๆ ตรงนั้นละคะ หมอและพยาบาลตรวจเราจากตรงนี้ตลอดสามวัน จนเราถามหมอหมอบอกตรงอื่นอาจเป็นการโก่งตัว ตรงจุดนี้คือตรงที่มดลูกบีบ-คลายตัว ให้เอานิ้ววางลงตรงนี่ถ้ากดลงแล้วท้องแข็งโป้กแบบไม่รู้สึกถึงเนื้อนิ่มๆ คือกดไปแข็งเหมือนหิน นั้นละค่ะท้องแข็ง

เวลาลูกโก่งท้องนะนูนขึ้นข้างใดข้างหนึ่ง อีกข้างท้องยังนิ่มอยู่ค่ะ แต่ถ้าท้องแข็งจะแข็งทั่วท้อง เวลาท้องแข็งแม่จะแน่นหน้าออกหายใจไม่ทั่วท้องค่ะ ถ้าท้องแข็งสังเกตุดู อาการตัวเองด้วยนะคะ ว่าแข็งถี่ไหม แข็งทุก 10 นาทติดกัน 3 ครั้งควรไป พบหมอนะคะ แต่ถ้าแข็งไม่ถี่ ก็นอนพักสังเกตุอาการตัวเองค่ะ

เด็กโก่งตัวท้องจะเบี้ยวข้างนึงค่ะ สักพักจะคลายปนกับการดิ้นของลูก ท้องแข็งจะปั้นแข็งเป็นก้อนๆค่ะจับดูจะรู้สึกว่าเป็นก้อนแข็งๆ

โก่งตัวท้องจะแข็งชั่วคราวค่ะ แข็งแค่สักพักนึง แต่ถ้าท้องแข็งจริงๆจะแข็งถี่ๆค่ะ

ท้องแข็งคือแข็งทั้งท้องค่ะ โก่งตัวคือท้องจะเบี้ยวข้างนึง

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

อยากทราบเหมือนกันเลยค่ะ อ่านข้อมูลหลายที่มากยังงงๆอยู่ค่ะ

งง เหมือนกันค่ะ

มี2กรณีคะลุกโก่งตัวกะมดลูกบีบตัว ต้องแยกให้ออกนะคะ

ขอบคุณนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แยกไม่ออกเลย