น้ำหนักน้อย กลัวลูกน้อยในครรภ์ไม่แข็งแรง

ท้องเดือนแรก หนัก 40 โล เดือน 2 จะเข้าเดือน 3 หนัก 41.2โล เดือน4 หนัก 42.6 โล ส่วนสูง 170 ตอนนี้กลัวว่าน้องจะไม่แข็งแรงเพราะว่าแม่น้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์ ขอคำแนะนำจากแม่ๆหน่อยค่ะ

น้ำหนักน้อย กลัวลูกน้อยในครรภ์ไม่แข็งแรง
20 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

แม่น้ำหนักน้อยไม่ได้แปลว่าลูกจะไม่แข็งแรงค่ะ ต้องซาวด์ดูน้ำหนักน้องจะได้ทราบว่าตามเกณฑ์ไหม

กิน ไข่ต้ม นม เนื้อสัตว์​ไม่ติด​มัน​ กล้วย​น้ำ​ว้า ช่วยเพิ่มน้ำหนัก​ลูก​ค่ะ

ถ้าคุณหมอว่าตามเกณฑ์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรคะ กินไข่กับนมบำรุงเยอะๆนะคะ

แม่น้ำหนักน้อยแต่ไม่ได้แปลว่าลูกน้อยน่ะค้ะ

VIP Member

ปรึกษาหมอคะและถามหมอด้วยเรื่องนน.น้อง

VIP Member

ดูที่น้ำหนักลูกค่ะ​ ไม่ใช่น้ำหนักแม่

5y ago

ค่ะ ยังไม่เคยได้ไปซาว เลยไม่รู้น้ำหนักลูก แม่ก็เลยมีความกังวลนิดนึง แต่เดือนนี้ หมอจะซาวให้ ก็จะรู้น้ำหนักลูกแล้ว

VIP Member

ทานเนื้อ นม ไข่ บำรุงๆจ้า

เนื้อ นม ไข่ ผัก ผลไม้ คะ

VIP Member

เนื้อ นม ไข่ เยอะๆ

VIP Member

บำรุงเยอะๆค่ะ