14 ตอบกลับ

มะม่วงหาวมะนาวโห่ ไม่ได้มีสารที่อันตรายอะไรต่อการตั้งครรภ์และทารกในครรภ์ตามที่แชร์กันในอินเตอร์เน็ตค่ะ ดังนั้น สามารถที่จะทานได้ แต่ก็ควรทานในปริมาณที่พอดี ไม่ทานมากไปและไม่ควรทานทุกวัน เพราะมะม่วงหาวมะนาวโห่ มีความเปรี้ยว มีฤทธิ์เป็นกรด หากทานมากไป ก็ย่อมทำให้ปวดท้อง ถ่ายบ่อย ท้องอืด ท้องเฟ้อได้ ซึ่งหากเกิดอาการถ่ายบ่อยและถ่ายเหลว ก็ย่อมทำให้เกิดอาการอ่อนเพลีย ร่างกายขาดน้ำ ซึ่งอาจเป็นอันตรายต่อทารกในครรภ์ตามมามากกว่าค่ะ และหากทานแต่ผลไม้ชนิดนี้ ก็อาจทำให้ร่างกายได้รับวิตามินและเกลือแร่ชนิดอื่นๆ ไม่เพียงพอ ส่งผลต่อการเจริญเติบโตของทารกในครรภ์ได้ค่ะ

เราไม่รู้ว่า เเล้ววันนั้นทำงานพี่ที่ทำงานเค้ากินเราอยากเลยขอกินเเต่กินไปไม่รู้สึกอะกินจนรู้ว่าตัวเองท้อง พอดูในเน็ตมีเเอบกังวลเเต่พอถามผู้ใหญ่เค้าบอกกินได้

กินไม่ได้ค่ะเรากินแค่ลูกเดียวเลือดก็ออกค่ะ จริงอยู่ที่สรรพคุณเยอะแต่ว่าคนท้องกินไม่ได้มันจะขับเลือดค่ะ

ห้ามเด็ดขาด😂 มะนาวโห่มีริตบางอย่างที่ทำไห้แท้งน้องได้ ยิ่งท้องอ่อนๆยิ่งห้ามกินเลยค่ะ

ท้องอ่อนๆ กินได้แต่กินน้อยๆ กินเยอะอาจจะมีผลต่อครรภ์ได้ ทางที่ดีไม่กินจะดีกว่าค่ะ

อย่ากินนะคะ ทางนี้เคยกินแล้วแท้ง เพราะไม่รู้ว่าห้ามคนท้องกิน

กินได้จ้ากินในปริมาณที่เหมาะสมกินมากทุกวันไม่ได้มันจะทำให้ท้องอืด

กินได้ แต่อย่ากินเยอะค่ะ กินเยอะเดี๋ยวจะเสียดท้องค่ะ

ไม่ได้ค่ะ กินไม่ได้เลย มะม่วงห่าวทำให้แท้งได้ค่ะ

เราเกือบเอามากินแล้ววเชียว

เรากินตลอดนะ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย แล้วแต่คนรึเปล่าค่ะ

กินตอนที่ไม่รู้ว่าท้อง3เดือนค่ะรู้แล้วว่าท้องแต่ก็ยังกินค่ะปกติเหมือนกันค่ะ