7 ตอบกลับ

หากไม่เข้าใจตรงไหน ให้สอบถามที่คุณหมอได้เลยนะคะ เพราะคุณหมอจะอธิบาย และให้คำตอบได้ดีที่สุดค่ะ ช่วงนี้ก็ทำตามที่คุณหมอสั่ง และทานยาตามที่คุณหมอสั่งนะคะ ไม่ต้องกังวลค่ะ คุณหมอจะคอยบอกเองว่าต้องทำยังไงบ้าง สู้ๆนะคะ 💓💓☺️💪🏼💪🏼

เวลา คลอด แม่จะมีอาการช๊อคค้ะ มีความดันสูง มีปันหาเวลา คลอดลูกกลางคัน อาจทำหั้ยเสียชีวิตได้. บางคนต้องใส่น้ำเกลือ หั้ยเลือด เม็ดเลือดแดงน้อย กว่าค่าปกติ เวลาคลอดก้อต้องเสียเลือดค่ะ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะมีภาวะซีด เลือดต่ำกว่า 25% หมอให้เติมเลือด ตั้งแต้ ท้องมา ตอนนี้ 20 สัปดาห์แล้ว เพิ่มไปแล้วค่ะ 4ถุง ถ้าไม่เพิ่มเลือดน้อย อาจทำให้แท้งหรือเด็กตายในครรภ์ได้ค่ะ

ยังไม่คลอดน่าค่ะหมอบอกเปนภาหะทาลัสซีเมียค่ะสามีก็ไม่เปนค่ะลูกคนแรกก้ไม่เหนได้เต็มแต่ตอนนี้ท้องสองหมอบอกต้องเติมเลือดค่ะไม่รู้ทำไมต้องเต็มเหมือนกัน

เป็นเหมือนกันค่ะ หมอให้ยาบำรุงเพิ่ม เพราะเราใกล้คลอดเเล้วแต่ ความเข้มข้นเลือดต่ำ

เกร็ดเลือดต่ำลงเหมือนกันค่ะ หมอเลยให้กินยาบำรุงเลือดเพิ่ม

อยากรู้ด้วยเลยค่ะ เติมเลือดยังไงเหรอคะแม่ หมอทำยังไงคะ