6 ตอบกลับ

ที่บ้านก็เป็นค่ะ ถ้าไม่อิ่มจะไม่หลับ เราเคยโดนหมอคนแรกบ่นเพราะให้นมลูกมากเกินไปนิดนึง แต่เค้าไม่อ้วก ตอนนั้นเครียดมากค่ะ พอดีเปลี่ยนหมอไปหาหมอเด็กตอนน้องได้ 1 เดือน หมอคนนี้บอกว่าให้เค้ากินไปเลยจนอิ่ม แต่ที่สำคัญคือจับเรอทุกครั้งอย่าให้ท้องอืด หรือถ้าเป็นไปได้ตอนกินให้น้องหัวสูงหน่อยค่ะจะช่วยเรื่องท้องอืด น้องกินได้ดีกว่ากินไม่ได้ค่ะ แม่ไม่เครียดด้วยตอนน้องร้องกินไม่พอ

เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ ดีที่เราไปเจอหมอพูดแบบนี้ เหมือนเราปลดล็อกเลยค่ะ จากเครียดๆเรื่องกินเยอะเกิน กลายเป็นเราสบายใจขึ้น เลี้ยงลูกแบบไม่เครียดดีกว่าค่ะแม่ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน

เท่าที่ดูยังไม่กางค่ะ เด็กเล็กจะชอบบิดตัวปกติค่ะแม่ พุงกางเป็นน้ำเต้าจะกางออกข้าง ๆ ชัดเจนเลย ลูกเราเคยเป็น วิธีป้องกันคือให้นมตามรอบเวลาคือทุก 3 ชม. เดือนแรกทุก 2 ชม.ก็ได้

ขอบคุณมากๆค่ะแม่ 🙏🥰

บ้านนี้ก็เป็นค่ะแม่ 1เดือน 14 วัน ให้ 2 ออนไม่อิ่มแล้วค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ เวลากินน้องชอบทำเสียงเหมือนโมโหกับนม

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ

ใช่เลยค่ะร้องทีก็ต้องเอาเข้าเต้าล่ะบ้านนี้นมห้ามหลุดจากปากไม่อย่างนั้นร้องให้น้องกินมากๆก็กลัวเหมือนกันค่ะ