7 ตอบกลับ

ส่วนใหญ่ถ้าคลอด รพ.รัฐ จะให้คลอดเอง นอกจากเด็กน้อยไม่กลับหัวค่ะ..อายุยังน้อยคลอดเองนะดีแล้วค่ะ..แผลหายไว การดูแลก็ง่าย ด้วยค่ะ

ไม่จริงค่ะ ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติเกี่ยวกับมดลูกหรือปากมดลูกไม่เปิดถึงต้องผ่าค่ะอย่ากังวลเลยค่ะคลอดเองแผลหายเร็วกว่าเยอะค่ะ

ขอบคุนค้าาา

ไม่จริงค่ะ เราคลอดตอนอายุ15 ลูกน้ำหนัก3600 คลอดเอง แข็งแรงทุกอย่างค่ะ

ไม่ได้อันเตอร์ซาว5เดือนจะเป็นอะไรไมค่ะ

เป็นค่ะ 5 เดือนคือต้องซาวด์เพื่อดูความสมบูรณ์ของอวัยวะแล้วนะคะ ถ้าไม่ซาวด์จะไม่มีทางรู้เลยว่าลูกจะเป็นยังไง อวัยวะครบมั้ย ปากแหว่งเพดานโหว่หรือเปล่า น้ำหนัก ปริมาณน้ำในศีรษะ ทุกอย่างนี้ต้องอัลตราซาวด์ค่ะ

ถ้าไม่ได้ตรวจครร จะเป็นอะไรไม

เด็กแถวบ้าน13-14ก็คลอดเองนะคะ

ไม่จริงค่ะ