8 ตอบกลับ

ลูกจะตัวเล็ก หรือไม่ น้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ให้คุณหมอเป็นคนบอกนะคะ แม่ไม่ต้องกังวลกับคำพูดคนอื่นค่ะ ของเราจะคลอดกลางเดือนหน้า ท้องก็ไม่ได้ใหญ่มาก ถ้าเทียบกับคุณแม่ๆท่านอื่น แต่หมอบอกว่าลูกตัวใหญ่ น้ำหนักเกินเกณฑ์เล็กน้อย ท้องไม่ออกเพราะลูกจมไปข้างในแทนค่ะ เกี่ยวกับหน้าท้องแม่ด้วย ❤️❤️

ไม่เกี่ยวกันค่ะ ลูกตะตัวเล็กตัวใหญ่ไม่ได้ดูที่ท้องแม่ บ้านนี้ท้องลูกคนแรกวันไปคลอดเหมืนคนท้อง6-7เดือนเอง หมอยังบอกเลยว่าน้ำหนักลูกอาจจะไม่ถึงเกณฑ์ แต่พอคลอดลูกเราตัวใหญ่กว่าเด็กคนอื่นๆที่คลอดวันนั้นจนหมอตกใจ หมอเลยพูดว่าในท้องมีแต่ตัวเด็กแน่ๆเลย

มันก็ขึ้นิยู่กับสรีระร่างกายของแต่ละบุคคลด้วยค่ะ บางคนท้องใหญ่แต่ลูกตัวเล็กก็มี

ซาวด์ค่ะแม่ เราท้องเล็ก31วีค น้อง2028ค่ะ ตอนนี้33+6รอหมอนัด35จะมาดูน้ำหนักว่าเท่าไรและจิ้มวันคลอดแล้วค่ะ

ไม่จริงค่ะ ขนาดเด็กไม่เกี่ยวกับขนาดท้องค่ะ ดูที่อัลตร้าซาวน้ำหนักน้องเป็นหลัก

ไม่จริงค่ะ เรา34วีค2400 ท้องเล็กมาก เพื่อนท้องใหญ่กว่า น้ำหนักลูกต่ำกว่าเกณ

นอนคิดมากมาหลายคืนเลยคะ

ไปหาหมอหมอไม่ได้ไม่ซาวดูน้ำหนักให้เลยหรอคะ ว่าตรงเกณฑ์ไหม

ตั้งแต่ท้องหมอซาวด์ไห้แค่ครั้งเดียวเองคะแถมไม่บอกอะไรเลย

Super Mum

ไม่เกี่ยวค่ะ บางคนท้องใหญ่ลูกตัวเล็กก็มี

บ้านนี้ท้อง8เดือนก็ท้องเล็กเหมือนกันคะ

อย่าสนใจเลยคะแม่ จะท้องเล็กท้องใหญ่มันไม่สำคัญ เท่ากับเด็กแข็งแรงหรอกนะคะ😊เราก็โดนทักเหมือนกันคะว่าท้องเล็ก ถึงจะท้องเล็กแต่ลูกเราก็แข็งแรงสมบูรณ์ดีก็พอแล้วคะ😊