18 ตอบกลับ

ของบ้านนี้ก็สี่เดือนกว่าแล้วค่ะ ตั้งแต่ฝากท้องมาหมอไม่เคยซาวด์ ไม่เคยจับท้องดูท้องเหมือนกันค่ะ เราขอซาวด์หมอบอกเด็กยังตัวเล็กอยู่ ไม่ซาวด์ให้แม่บ้านนี้ฝากที่คลีนิคนะคะ ถ้าเดือนหน้าไม่ซาวด์ให้ก็ว่าจะย้ายคลีนิคแระ

บ้านนี้ฝากรพ.รัฐ หมอซาวด์ตั้งแต่ฝากครั้งแรก7วีค แล้วก็ซาวด์มาตลอด ซาวเพศให้ตอน16วีค แบบละเอียดมากๆดูความสมบูรณ์เด็กทุกอย่าง ตรวจคัดกรองดาวน์ให้ฟรีด้วย น่าจะแล้วแต่รพ.นะคะแม่

VIP Member

ขึ้นอยู่กับฝากที่ไหนนะคะ ถ้าเอกชน หรือ พรีเมี่ยม_ ก็อัลตราซาวด์ทุกครั้ง ส่วนรัฐบาลหลายที่ อัลตราซาวด์ไตรมาสละครั้ง ดังนั้น ถ้าอยากอัลตราซาวด์เอง ไปคลินิกได้ค่ะ

ล่าสุดแม่เปลี่ยนโรงพยาบาลแล้วค่ะ หมอตกใจว่า5เดือนแล้วทำไมไม่มีการอัลตร้าซาวด์ ไม่ได้ตรวจดาวซินโดรม ไม่มีการฟังเสียงหัวใจ คุณหมอจัดการให้วันนั้นเลย

ถ้าฝากรพ.รัฐจะซาวตอน5เดือนกับตอนใกล้คลอดแต่ ตอนนี้8เดือนแล้วยังไม่ซาวให้อีกเลยค่ะนน.ลูกก็ยังไม่รุ้เลยเลยตัดสินใจว่าจะย้ายไปฝากคลินิกแล้วค่ะ

😊😊นี่ก็38wแล้วที่รพ.นัดเดือนละครั้ง รอบล่าสุดไปวันที่28ก.ย.ว่าจะซาวให้แต่ไม่ซาวนัดอีกที19ต.ค. ฝากตั้งแต่ท้อง5เดือนนับครั้งที่หมอนัดไม่ถึง10ครั้งเลยค่ะแม่หมอใจเย็นมาก😅😅

นี่ก็จะเข้า5เดือนแล้ว คิดว่าจะจับท้องฟังเสียงหัวใจเด็กดูบ้าง ก็ไม่มี ลูกในท้องก็ดิ้นแล้ว มีแต่นัดตรวจฉี่ แล้วกลับบ้าน

ไปเสียเงินซาวที่คลินิกซักครั้งเพื่อความสบายใจค่ะ รพ รัฐบางแห่งอาจมีคนไข้มากเลยตรวจแค่ตามความจำเป็นค่ะ

ซาวที่คลีนิกราคาประมาณเท่ารัยคะ

อันนี้ฝากที่ไหนค่ะ อนามัยรึเปล่า เราก็เจอแบบนี้ค่ะ ย้ายไปฝากที่คลีนิคค่ะ

เราฝากคลีนิคค่ะ หมอซาวดูพัฒนาการทุกเดือนค่ะ แล้วแต่หมอมั้งคะ

เหมือนกัน แล้วคราวนี้กำหนดคลอดหรือการคลอดเราก้อกังวล