35 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ตอนท้อง3เดือนยังใส่กางเกงยีนส์สบายอยู่เลยคะ แถมน้ำหนักลดด้วยคะ เพราะแพ้มากทานอะไรไม่ได้เลย จริงๆท้องเล็กท้องใหญ่ก็ไม่สำคัญหรอก แค่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก็พอ ตอนนี้บ้านนี้ได้5เดือนกว่าแล้วท้องก็ยังไม่ออกเลยคะ มีแต่คนทักว่าเหมือนคนไม่ได้ท้อง แต่แม่ก็ไม่ได้กังวลอะไรเลยคะ เพราะไปซาวน์ทุกครั้งคุณหมอก็บอกว่าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์คะ แข็งแรงดีด้วยคะ

เอาอะไรมาวัดว่าท้องเล็กคะ ท้อง 3-4 เดือนยังไม่ออกค่ะ ถ้าออกคือพุงค่ะ เพราะน้องยังตัวเล็กมากค่ะ เรากว่าท้องจะออก 6 เดือนเกือบ 7 เดือน พอออกปุ๊ป โตขึ้นเรื่อยๆๆ กว่าจะคลอดอึดอัดมาก

ไปหาหมอคราวหน้า แม่ถามหมอนะคะว่าลูกในท้องน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม ควรดูที่น้ำหนักเด็กในท้องค่ะไม่ใช่ขนาดท้อง ถ้าท้องใหญ่สมใจแม่ แต่เด็กตัวเล็กผิดปกติ ก็น่าเป็นห่วงค่ะ

ของคุณค่ะ

บ้านนี้ตอน3 เดือนเล็กกว่านี้อีกค่ะเดี๋ยวพอ4 เดือนกว่าๆท้องก็เริ่มออกเองค่ะ(*ตอนนี้6 เดือนแล้วเดินยังกะเต่าเลยค่ะ)

ถึงบางคนจะท้องใหญ่ ก็ไม่ได้หมายความว่าน้องในท้องจะตัวใหญ่นะคะ ขนาดท้องไม่ได้มีผลต่อน้ำหนักลูกค่ะ อย่าใส่ใจ

VIP Member

ของเราตอนนี้จะ 7 เริ่มมีพุงคะ ไม่ต้องรีบคะแม่ ไม่เล็กแน่นอน ตาทเกณของเด็กคะ ถ้าหมอบอกสมบูรณ์ ก็ปกติ

ท้อง​จะออก​ช่วง​5-6​เดือน​นู้น​ค่ะ​ บ้านนี้​ท้อง​ 4เดือน​หน้าท้อง​ยัง​แบนราบอยู่เลย​ค่ะ​

นี่3-4ะดือนท้องยังไม่ออกเหมือนกันค่ะ แต่คุณหมอบอกน้องน้ำหนักตามเกณฑ์ แข็งแรงดีค่ะ

ของเรา6เดือนเท่านี้เลยพอเริ่ม7เดือนออกเยอะมากตอนนี้9เดือนแล่วหนักท้องมากๆ

ไม่เล็กหรอกค่ะ บ้านนี้ตอน4-เดือนยังแบนราบอยู่เลย โฟกัสที่นน.ตามเกณฑ์ก็พอ